ભારત-કેનેડાના સંબંધોમાં તિરાડ- મોદી સરકારે કેનેડાના રાજદૂતને પાંચ દિવસમાં દેશ છોડવાનો આપ્યો આદેશ

પીએમ મોદી- ગુજરાત ટાઈમ્સ24

જસ્ટિન ટ્રુડો ખાલિસ્તાનઃ ખાલિસ્તાની આતંકવાદીઓને લઈને G-20 સમિટમાં ઠપકો આપ્યા બાદ કેનેડાના વડાપ્રધાન જસ્ટિન ટ્રુડોએ મોટું નિવેદન આપ્યું છે. ટ્રુડોએ ઓટાવામાં હાઉસ ઓફ કોમન્સમાં કહ્યું, ‘કેનેડિયન સુરક્ષા એજન્સીઓ ભારત સરકાર અને ખાલિસ્તાની આતંકવાદી હરદીપ સિંહ નિજ્જરની હત્યા વચ્ચેના કનેક્શનની તપાસ કરી રહી છે.’ કેનેડાના પીએમ ટ્રુડોએ કહ્યું કે કેનેડિયન નાગરિકની તેમની જ ધરતી પર હત્યામાં સંડોવણી છે. કોઈપણ અન્ય દેશ અથવા વિદેશી સરકારને સહન કરવામાં આવશે નહીં. આ સાથે કેનેડાએ ભારત સાથેનો વેપાર કરાર પણ રદ કર્યો છે. ટ્રુડોએ નિજ્જરની હત્યાને તેમના દેશની સાર્વભૌમત્વનું ઉલ્લંઘન ગણાવ્યું છે. આ નિવેદન સાથે કેનેડાએ ભારતીય રાજદ્વારીને હાંકી કાઢ્યા હતા.

કેનેડાના વિદેશ પ્રધાન મેલાની જોલીએ રાજદ્વારીને હાંકી કાઢવાની જાહેરાત કરી હતી અને કહ્યું હતું કે તેમનો દેશ દરેક કિંમતે તેના નાગરિકોની સુરક્ષા કરશે. ખાલિસ્તાની આતંકવાદી હરદીપ સિંહ નિજ્જરને NIA દ્વારા ભાગેડુ જાહેર કરવામાં આવ્યો હતો. આ વર્ષે 18 જૂને કેનેડાના બ્રિટિશ કોલંબિયામાં એક ગુરુદ્વારાના પાર્કિંગમાં ઉભો હતો ત્યારે આતંકવાદી નિજ્જરને ગોળી મારીને હત્યા કરી દેવામાં આવી હતી.

ભારતે કેનેડાના આરોપો ફગાવ્યા

ભારતીય વિદેશ મંત્રાલયે કેનેડા સરકારના આરોપો પર તીખી પ્રતિક્રિયા આપી છે. તેમજ આરોપોને સંપૂર્ણપણે ફગાવી દીધા છે. વિદેશ મંત્રાલયે એક નિવેદન જારી કરીને કહ્યું કે, “ભારત કેનેડાના આરોપોને નકારી કાઢે છે. અમે કેનેડાના વડા પ્રધાનનું તેમની સંસદમાં નિવેદન જોયું છે અને તેમના વિદેશ પ્રધાનના નિવેદનને પણ ફગાવી દીધું છે. “કેનેડામાં હિંસાના કોઈપણ કૃત્યમાં ભારત સરકારની સંડોવણીના આક્ષેપો વાહિયાત અને પ્રેરિત છે. નિવેદનમાં વધુમાં જણાવ્યું હતું કે, અમે કાયદાના શાસન માટે મજબૂત પ્રતિબદ્ધતા સાથે લોકશાહી રાજનીતિ ધરાવીએ છીએ.”

કેનેડિયન રાજદ્વારીઓ પાંચ દિવસમાં ભારત છોડશે

વિદેશ મંત્રાલયે જણાવ્યું હતું કે ભારતમાં કેનેડાના હાઈ કમિશનરને આજે બોલાવવામાં આવ્યા હતા અને ભારતમાં સ્થિત એક વરિષ્ઠ કેનેડિયન રાજદ્વારીને હાંકી કાઢવાના ભારત સરકારના નિર્ણય વિશે જાણ કરવામાં આવી હતી. સંબંધિત રાજદ્વારીને આગામી પાંચ દિવસમાં ભારત છોડવા માટે કહેવામાં આવ્યું છે. આ નિર્ણય અમારી આંતરિક બાબતોમાં કેનેડિયન રાજદ્વારીઓની દખલગીરી અને ભારત વિરોધી પ્રવૃત્તિઓમાં તેમની સંડોવણી અંગે ભારત સરકારની વધતી ચિંતા દર્શાવે છે.

કેનેડાના પીએમ ટ્રુડોએ સંસદમાં શું કહ્યું?

‘આજે હું ગૃહને ખૂબ જ ગંભીર બાબતથી વાકેફ કરવા માગું છું. મેં વિપક્ષના નેતાઓને સીધી જ જાણ કરી છે, પરંતુ હું હવે બધા કેનેડિયનોને જણાવવા માંગુ છું. છેલ્લા કેટલાક અઠવાડિયામાં કેનેડિયન સુરક્ષા એજન્સીઓ કેનેડિયન નાગરિક હરદીપ સિંહ નિજ્જર અને ભારત સરકાર વચ્ચે સંભવિત જોડાણોના વિશ્વસનીય આરોપોની સક્રિયપણે તપાસ કરી રહી છે. કેનેડા કાયદાનું પાલન કરતો દેશ છે. આપણા નાગરિકોની સુરક્ષા અને આપણા સાર્વભૌમત્વનું રક્ષણ મૂળભૂત છે.

અમારી ટોચની પ્રાથમિકતા એ છે કે અમારી સુરક્ષા એજન્સીઓ અને કાયદા અમલીકરણ એજન્સીઓ તમામ કેનેડિયનોની સલામતીની ખાતરી કરે. આ હત્યાના દોષિતોને ન્યાય અપાવવા માટે તમામ જરૂરી પગલાં લેવામાં આવી રહ્યા છે. કેનેડાએ આ મુદ્દો ભારત સરકારના ઉચ્ચ અધિકારીઓ અને સુરક્ષા અધિકારીઓ સમક્ષ ઉઠાવ્યો છે. ગયા અઠવાડિયે મેં વ્યક્તિગત રીતે જી-20માં વડાપ્રધાન મોદી સાથે સીધો આ મુદ્દો ઉઠાવ્યો હતો. આપણી જ ધરતી પર કોઈપણ કેનેડિયન નાગરિકની હત્યામાં વિદેશી સરકારની સંડોવણી એ આપણા સાર્વભૌમત્વનું ઉલ્લંઘન છે.

અમે આ અત્યંત ગંભીર બાબત પર અમારા ભાગીદારો સાથે મળીને કામ કરી રહ્યા છીએ. હું ભારત સરકારને આ મામલાના તળિયે જવા માટે કેનેડાને સહકાર આપવા માટે શક્ય એટલી મજબૂત શબ્દોમાં વિનંતી કરું છું.

હું જાણું છું કે ઘણા કેનેડિયનો ખાસ કરીને ભારતીય મૂળના કેનેડિયન સમુદાયના લોકો અત્યારે ગુસ્સે છે અને કદાચ ડરી ગયા છે. આવી ઘટનાઓને અમને બદલવા માટે દબાણ ન થવા દો. ચાલો આપણે આપણા લોકશાહી સિદ્ધાંતો અને કાયદાનું પાલન કરવાની આપણી પ્રતિબદ્ધતા પર શાંત અને મક્કમ રહીએ. આ અમારી ઓળખ છે અને અમે કેનેડિયન તરીકે આ જ કરીએ છીએ.

ટ્રુડોએ અમેરિકી રાષ્ટ્રપતિ સમક્ષ આ મુદ્દો ઉઠાવ્યો છે

ખાલિસ્તાની આતંકવાદી હરદીપ સિંહ નિજ્જરની હત્યા અંગે સંસદમાં પીએમ ટ્રુડોના નિવેદન બાદ કેનેડાએ ટોચના ભારતીય રાજદ્વારીને હાંકી કાઢ્યા છે. કેનેડા સરકારનો આરોપ છે કે ભારતીય રાજદ્વારીઓ નિજ્જરની હત્યાની તપાસમાં દખલ કરી રહ્યા હતા.

કેનેડાના વિદેશ મંત્રી મેલાની જોલીએ કહ્યું કે, ‘જો આ બધું સાચું સાબિત થાય છે, તો તે અમારી સાર્વભૌમત્વ અને એકબીજા સાથે વ્યવહાર કરવાના મૂળભૂત નિયમોનું મોટું ઉલ્લંઘન હશે. તેથી જ અમે ટોચના ભારતીય રાજદ્વારીને હાંકી કાઢ્યા છે.’ પીએમ ટ્રુડોએ અમેરિકી રાષ્ટ્રપતિ બાઇડેન સમક્ષ પણ આ મામલો ઉઠાવ્યો હતો.