હાઇકોર્ટે પોલીસને ટ્રાયલ ઝડપી બનાવવા આપી સલાહ- કરાશે વોટ્સએપનો ઉપયોગ

હાઇકોર્ટે પોલીસને ટ્રાયલ ઝડપી બનાવવા આપી સલાહ

મધ્યપ્રદેશ હાઇકોર્ટે રાજ્યના પોલીસ મહાનિર્દેશક (ડીજીપી) અને પ્રોસિક્યુશન ડાયરેક્ટરને ટ્રાયલ ઝડપથી થઈ શકે તે માટે દરેક ગુનાહિત કેસમાં એક વોટ્સએપ ગ્રુપ બનાવવા પર ગંભીરતાથી વિચાર કરવા જણાવ્યું છે. મધ્યપ્રદેશ હાઇકોર્ટે રાજ્યના પોલીસ મહાનિર્દેશક (ડીજીપી) અને પ્રોસિક્યુશન ડિરેક્ટરને દરેક ફોજદારી કેસ માટે એક વોટ્સએપ જૂથ બનાવવા પર ગંભીરતાથી વિચાર કરવા જણાવ્યું છે જેથી ટ્રાયલ કોર્ટમાં સાક્ષીઓની હાજરી સુનિશ્ચિત થાય. ગયા અઠવાડિયે આપેલા આદેશમાં જસ્ટિસ આનંદ પાઠકે આ વિષય પર વર્કશોપ યોજવા અને નિષ્ણાતોની સલાહ લેવા પણ કહ્યું હતું.

બાર અને બેંચના અહેવાલ મુજબ, કોર્ટે આદેશમાં કહ્યું, ‘કોર્ટ આગ્રહ કરે છે કે પોલીસ મહાનિર્દેશક અને પ્રોસિક્યુશન ડિરેક્ટરે ગંભીરતાથી વર્કશોપ યોજવી જોઈએ અને વોટ્સએપ ગ્રુપ બનાવવા અંગે પોલીસ અધિકારીઓ અને અન્ય નિષ્ણાતોની સલાહ લેવી જોઈએ. તેનો ઉપયોગ સાક્ષીઓને બોલાવવા અને તેમનું રક્ષણ કરવા માટે બેવડી રીતે કરી શકાય છે.

આ પણ વાંચો- 203 લાખ લિટર દૂધના ઉત્પાદન સાથે ગુજરાત સમગ્ર દેશમાં મોખરે: CM ભૂપેન્દ્ર પટેલ

કોર્ટે ગયા વર્ષે સપ્ટેમ્બરમાં આપેલી સલાહનો પુનરોચ્ચાર કરતા આદેશ પસાર કર્યો હતો. ગયા વર્ષે કોર્ટે તમામ પોલીસ સ્ટેશનોને વોટ્સએપ જૂથો બનાવવાની સલાહ આપી હતી જેમાં ફરિયાદીઓ, સાક્ષીઓ, સરકારી વકીલો અને અન્ય અધિકારીઓને સભ્ય બનાવવા જોઈએ જેથી ટ્રાયલ ઝડપી થઈ શકે.

કોર્ટનું માનવું છે કે વોટ્સએપ ગ્રુપ બનાવીને સાક્ષીઓને કોર્ટમાં તેમની હાજરી વિશે સમયસર જાણ કરી શકાય છે. કોર્ટે સલાહ આપી કે પરંપરાગત રીતે સમન્સ મોકલવા સિવાય કોર્ટના ક્લાર્ક અથવા મુનશી વોટ્સએપ ગ્રુપ પર પણ સમન્સ મોકલી શકે છે. કોર્ટે હવે તેની જૂની ભલામણોને પુનરાવર્તિત કરી છે.

કોર્ટે 21 સપ્ટેમ્બરના તેના આદેશમાં કહ્યું હતું કે, ‘કોર્ટને આશા છે કે આ અધિકારીઓએ વોટ્સએપ ગ્રુપ બનાવવાનું વિચાર્યું હશે, જેમ કે સલાહ આપવામાં આવી હતી.’ કોર્ટે કહ્યું કે જ્યારે ટ્રાયલ પુરી થઈ જશે ત્યારે ગ્રુપને ડિલીટ કરી શકાશે.

આ પણ વાંચો- ગણેશ વિસર્જન અને ઈદ-એ-મિલાદ એકસાથે; વડોદરામાં 7000થી વધારે અર્ધલશ્કરી દળોનો ખડકલો

હત્યા કેસની સુનાવણી દરમિયાન કોર્ટે આ નિર્દેશો આપ્યા હતા. સાક્ષીઓ હાજર ન હોવાને કારણે કેસની સુનાવણી લંબાઇ હતી. કોર્ટે કહ્યું, ‘સાડા ચાર વર્ષ વીતી ગયા, પરંતુ ટ્રાયલ પૂર્ણ થઈ નથી. જસ્ટિસ પાઠકે કહ્યું કે જ્યારે સાક્ષીઓ ટ્રાયલ કોર્ટમાં નથી પહોંચતા ત્યારે કેસ પ્રભાવિત થાય છે. કોર્ટે કહ્યું કે ઘણી વખત સમન્સ સાક્ષી સુધી પહોંચતા નથી અને પોલીસ પણ તેને ઓછું મહત્વનું કામ માને છે. આ કેસની આગામી સુનાવણી નવેમ્બરમાં થશે.