નેપાળ-ચીન વચ્ચે 12 કરાર થયા; પ્રચંડે ચીનમાં ભારતના સવાલનો આપ્યો જવાબ

પ્રચંડ અને જિનપિંગ

નેપાળના વડાપ્રધાન પુષ્પ કમલ દહલ પ્રચંડ સાત દિવસીય ચીનના પ્રવાસે છે. પ્રચંડ ચીનના વડા પ્રધાન લી ચિયાંગના આમંત્રણ પર 23 સપ્ટેમ્બરે બેઇજિંગ પહોંચ્યા હતા અને આ પ્રવાસ 30 સપ્ટેમ્બર સુધી ચાલુ રહેશે. ત્રીજી વખત નેપાળના વડાપ્રધાન બન્યા બાદ પ્રચંડની ચીનની આ પ્રથમ મુલાકાત છે. આ પહેલા પ્રચંડ આ વર્ષે 31 મેથી 3 જૂન સુધી ભારતની મુલાકાતે આવ્યા હતા.

2008માં નેપાળમાં રાજાશાહીનો અંત આવ્યા બાદ પ્રચંડ પ્રથમ વખત નેપાળના વડાપ્રધાન બન્યા અને તેમની પ્રથમ વિદેશ યાત્રા ચીનની હતી. પ્રચંડ પહેલા જે પણ રાજાશાહી પ્રણાલીમાં વડાપ્રધાન બન્યા, પરંપરાગત રીતે તેમની પ્રથમ વિદેશ મુલાકાત ભારતની હતી. પરંતુ પ્રચંડે આ પરંપરા તોડી હતી. પ્રચંડ ચીનના ક્રાંતિકારી નેતા માઓત્સે તુંગને પ્રેરણા સ્ત્રોત માને છે.

ચીન અને નેપાળ વચ્ચે કયા કરાર થયા?

વડા પ્રધાન તરીકે ચીનની તેમની ત્રીજી મુલાકાત પર પ્રચંડે રવિવારે નેપાળ-ચીન બિઝનેસ સમિટમાં કહ્યું, “જ્યારે પણ હું ચીન આવું છું, ત્યારે અહીંના ફેરફારો મને આશ્ચર્યચકિત કરે છે. હું ચીનને દર વખતે બદલાતા જોઉં છું. આ પરિવર્તન ઈન્ફ્રાસ્ટ્રક્ચરથી લઈને માનવ સંસાધન વિકાસ, ગરીબી નાબૂદી, શિક્ષણ અને તબીબી સેવાઓ તેમજ વિજ્ઞાન અને ટેકનોલોજી સુધીની દરેક બાબતમાં સ્પષ્ટપણે દેખાય છે. તે અભૂતપૂર્વ છે કે ચીને આશ્ચર્યજનક પ્રગતિ કરી છે.

આ પણ વાંચો-દલિતોને ન્યાયના બદલે અન્યાય કરવા કોર્ટ કઈ હદે જાય છે?

પ્રચંડની મુલાકાત દરમિયાન નેપાળે 25 સપ્ટેમ્બરે ચીન સાથે 12 કરારો કર્યા છે. આ 12 કરારો તેમજ MOU વિવિધ ક્ષેત્રોમાં દ્વિપક્ષીય સહયોગ વધારવા માટે છે.

બેઈજિંગમાં બંને દેશો કૃષિ, વેપાર, ઈન્ફ્રાસ્ટ્રક્ચર, વિજ્ઞાન અને ટેક્નોલોજી, ડિજિટલ ઈકોનોમી અને કેટલાક સંસ્થાકીય સુધારાઓ પર એકબીજાને સહકાર આપવા સંમત થયા છે. નેપાળ અને ચીન વચ્ચે રોડ કનેક્ટિવિટી સુધારવા સંબંધિત કરારો પર પણ હસ્તાક્ષર કરવામાં આવ્યા છે.

નેપાળ દ્વારા જારી કરાયેલા નિવેદન અનુસાર, બંને દેશોએ દ્વિપક્ષીય સંબંધોની વ્યાપક સમીક્ષા કરી અને બંને દેશો વચ્ચેના વર્તમાન સંબંધો પર સંતોષ વ્યક્ત કર્યો.

સમાચાર એજન્સી પીટીઆઈ અનુસાર, ચીન તરફથી દબાણ હતું કે નેપાળે રાષ્ટ્રપતિ શી જિનપિંગના નવા સિદ્ધાંતો ગ્લોબલ સિક્યુરિટી ઈનિશિએટિવ (જીએસઆઈ) અને ગ્લોબલ સિવિલાઈઝેશન ઈનિશિએટિવ (જીસીઆઈ)નું સ્વાગત કરવું જોઈએ. પરંતુ પ્રચંડ તેને ટાળી રહ્યા હોય તેવું લાગતું હતું.

આ પણ વાંચો-ફોજદારી તપાસના નબળા ધોરણોને ધ્યાનમાં રાખીને સુપ્રીમ કોર્ટે “તપાસ કોડ” લાવવાની કરી ભલામણ

નેપાળ ભારત-ચીન સંબંધો સાથે કેવી રીતે વ્યવહાર કરશે?

પ્રચંડે ચીનની કમ્યુનિસ્ટ પાર્ટીનું મુખપત્ર ગણાતા ગ્લોબલ ટાઈમ્સને ઈન્ટરવ્યુ આપ્યો હતો. આ ઈન્ટરવ્યુમાં પ્રચંડને ભારત-ચીન સંબંધો વિશે પણ પૂછવામાં આવ્યું હતું.

પ્રચંડને પૂછવામાં આવ્યું કે ભારત-ચીન સંબંધોને જોતા ઘણા લોકોએ ચિંતા વ્યક્ત કરી છે કે નેપાળ તેને કેવી રીતે લેશે?

પ્રચંડે જવાબ આપ્યો, “ભારત અને ચીન સાથે નેપાળના સંબંધો બિન-જોડાણયુક્ત વિદેશ નીતિ, શાંતિપૂર્ણ સહઅસ્તિત્વ અને સારા પડોશીના સિદ્ધાંતો પર આધારિત છે.” નેપાળ બંને દેશો સાથે સ્વતંત્ર સંબંધો જાળવી રાખે છે. એક દેશ સાથેના આપણા સંબંધો બીજા દેશને અસર કરશે નહીં. તેમ જ આપણે એક બીજાની સામે ટક્કર લેવા માંગતા નથી. બંને દેશો નજીકના મિત્રો અને વિકાસમાં મહત્વપૂર્ણ ભાગીદારો છે. અમે બંને દેશો સાથે દ્વિપક્ષીય આધાર પર સંબંધો ચાલુ રાખીશું. જો કોઈપણ દેશ સાથે કોઈ મતભેદ ઉભો થાય છે, તો અમે તેને મૈત્રીપૂર્ણ દ્વિપક્ષીય વાટાઘાટો દ્વારા ઉકેલીશું.

1962ના ભારત-ચીન યુદ્ધ દરમિયાન નેપાળે પોતાને તટસ્થ રાખ્યું હતું. નેપાળે કોઈનો પક્ષ લેવાનો ઈન્કાર કર્યો હતો.

પ્રચંડે કહ્યું, “નેપાળ અને બંને દેશો વચ્ચેના સંબંધો સ્પષ્ટ અને નિયમિત છે. અમે બંને દેશો સાથે સારા મૈત્રીપૂર્ણ સંબંધો ઈચ્છીએ છીએ અને અમે આ બંને પાડોશી દેશો વચ્ચે મૈત્રીપૂર્ણ અને સહકારી સંબંધો જોવા ઈચ્છીએ છીએ. આ બંને દેશોના સંબંધો નેપાળને પણ મદદ કરશે. હું વ્યક્તિગત રીતે બંને દેશો વચ્ચે સૌહાર્દપૂર્ણ સંબંધો સુધારવા અને નિકટતા વધારવા માટે પ્રતિબદ્ધ છું. નેપાળ ભારત અને ચીન બંનેના હિતોનું સન્માન કરે છે. અમે એવા વિકાસ મોડલ પર ભાર મુકીએ છીએ જેનાથી ત્રણેય દેશોને ફાયદો થાય.

આ પણ વાંચો-વધતી જતી બેરોજગારી અને મોંઘવારીને કારણે સામાન્ય પરિવારો અને નાના ઉદ્યોગોને અસર થઈ છેઃ જયરામ રમેશ

ચીન-નેપાળ રેલ પ્રોજેક્ટ પર પ્રચંડે શું કહ્યું?

ગ્લોબલ ટાઈમ્સે પ્રચંડને પૂછ્યું કે શું તમે તમારા કાર્યકાળ દરમિયાન ચીન-નેપાળ રેલવે પ્રોજેક્ટ શરૂ કરશો?

તેના જવાબમાં પ્રચંડે કહ્યું, “નેપાળીઓને ચાઈના નેપાળ રેલ પ્રોજેક્ટ પાસેથી ઘણી અપેક્ષાઓ છે. નેપાળના લોકો આ રેલ પ્રોજેક્ટને વહેલી તકે શરૂ કરવા આતુર છે. એકવાર આ પ્રોજેક્ટ પૂર્ણ થઈ જાય તે જથ્થાબંધ પરિવહન માટે વધુ સારા વિકલ્પો પ્રદાન કરશે અને નેપાળના વેપારનું વિસ્તરણ કરશે.

પ્રચંડે કહ્યું- આ પ્રોજેક્ટ સાથે જોડાયેલી સૌથી મહત્વની ચિંતા એ છે કે અમે તેને કેટલી જલ્દી શરૂ કરી શકીશું. તમે જાણો છો કે આ પ્રોજેક્ટ માટે ઘણાં સંસાધનોની જરૂર પડશે. એકલું નેપાળ આ બોજ ઉઠાવી શકશે નહીં. આવી સ્થિતિમાં આપણે બહારથી આવતા ફંડ પર નિર્ભર રહેવું પડશે.

આ ભંડોળ અંગે પ્રચંડ કહે છે, “અમારી ચિંતા એ પણ છે કે આ લોનની શરતો નેપાળી અર્થતંત્રને ટેકો આપવા માટે પૂરતી હોવી જોઈએ. આ અંગે અભ્યાસ કરવામાં આવી રહ્યો છે, રિપોર્ટ ટૂંક સમયમાં મળી જશે. મને આશા છે કે આ મારા કાર્યકાળ દરમિયાન શરૂ થઈ શકે છે. નેપાળ અને ચાઇના રેલ્વે પ્રોજેક્ટ એક મહત્વપૂર્ણ પ્રોજેક્ટ છે જેની નેપાળીઓ રાહ જોઈ રહ્યા છે. મહત્વનું નથી કે આ પ્રોજેક્ટ મારા કાર્યકાળ દરમિયાન શરૂ થાય છે, મહત્વની વાત એ છે કે ચીન અને નેપાળના સપનાઓને રેલવે દ્વારા જોડી શકાય છે.

આ પણ વાંચો-મધ્યપ્રદેશ, છત્તીસગઢ નિશ્ચિતપણે જીતી રહ્યા છીએ, રાજસ્થાનમાં કાંટાની ટક્કર: રાહુલ ગાંધી

નિષ્ણાતોએ શું કહ્યું?

નેપાળ અને ચીન વચ્ચે થયેલા કરારો નેપાળ દ્વારા જારી કરવામાં આવેલા નિવેદન દ્વારા પ્રકાશમાં આવ્યા છે. અધિકારીઓનું કહેવું છે કે બંને દેશો દ્વારા સંયુક્ત નિવેદન પર હજુ પણ ચર્ચા થઈ રહી છે.

કાઠમંડુ પોસ્ટ સાથે વાત કરતા મહેન્દ્ર બહાદુર પાંડે, જેઓ ચીનમાં નેપાળના રાજદૂત હતા, તેમણે કહ્યું- મને આમાં ઔપચારિકતાથી વધુ કંઈ દેખાતું નથી.

તેઓ કહે છે, “આ બતાવે છે કે આપણે કેટલા પોકળ છીએ અને ચીન જેવી મહાસત્તા સાથે કેવી રીતે વ્યવહાર કરવો તેની આપણને કોઈ જ ખબર નથી.” મને ન તો કોઈ યોજના દેખાઈ રહી છે અને ન કોઈ વ્યૂહરચના કે આપણે ચીનની સામે કેવી રીતે રજૂઆત કરવી જોઈએ.

પાંડે કહે છે, “આજે જે સમજૂતી થઈ છે તે એક ઔપચારિકતા સિવાય બીજું કંઈ નથી. અમે આ પ્રવાસ માટે તૈયારી કરી ન હતી. કયા ક્ષેત્રોમાં આપણે ચીન સાથે સહયોગ કરી શકીએ? ભૂતકાળમાં થયેલા કરારોનું શું થયું?

રાષ્ટ્રીય ગુપ્તચર વિભાગના ભૂતપૂર્વ વડા ગણેશ અધિકારીએ કાઠમંડુ પોસ્ટને જણાવ્યું હતું કે, “ભૌગોલિક-રાજકીય હિતોને અનુસરવાની દ્રષ્ટિએ નેપાળ મુશ્કેલ સમયમાંથી પસાર થઈ રહ્યું છે. નેપાળ બંધારણનું પાલન કરતી વખતે બિન-જોડાણયુક્ત વિદેશ નીતિના અમલ માટે સંઘર્ષ કરી રહ્યું છે.

અધિકારીએ કહ્યું, “ માત્ર કાગળ પર જ નહીં વાસ્તવિકતામાં બદલાતી વિશ્વ વ્યવસ્થામાં નેપાળ પાસે મજબૂત વિદેશ નીતિ હોવી જોઈએ.

આ પણ વાંચો-ઉમા ભારતીએ મહિલા અનામત બિલમાં OBC ક્વોટાની માંગ કરી, કહ્યું- સરકાર પર દબાણ બનાવશે

તેઓ કહે છે- જો અમે રાજદ્વારી ક્ષમતાઓને મજબૂત નહીં કરીએ તો કોઈ અમારા પર વિશ્વાસ નહીં કરે. આપણા નેતાઓએ સમજવું પડશે કે આપણે બધાને ખુશ રાખી શકતા નથી. આ મૂંઝવણની સ્થિતિ નેપાળની વિદેશ નીતિમાં પણ પ્રતિબિંબિત થાય છે અને ચીનની મુલાકાત દરમિયાન આ સ્પષ્ટપણે જોવા મળ્યું હતું.