મધ્યપ્રદેશ, છત્તીસગઢ નિશ્ચિતપણે જીતી રહ્યા છીએ, રાજસ્થાનમાં કાંટાની ટક્કર: રાહુલ ગાંધી

રાહુલ ગાંધી

નવી દિલ્હી: કોંગ્રેસના લોકસભાના સભ્ય રાહુલ ગાંધીએ ‘પ્રતિદિન મીડિયા નેટવર્ક’ દ્વારા આયોજિત એક કલાકની ચર્ચામાં આગામી રાજ્યની વિધાનસભાની ચૂંટણીઓથી તેમની અપેક્ષાઓ, ભારતના જોડાણમાં મતભેદો ઉકેલવા, જાતિ ગણતરી, મહિલા અનામત, ‘એક રાષ્ટ્ર, એક ચૂંટણી’ વિશે ચર્ચા કરી હતી. ઉત્તર-પૂર્વમાં રાજકારણ વિશે વાત કરી.

અહીં ચર્ચામાંથી પાંચ મુખ્ય તારણો દર્શાવવામાં આવ્યા છે.

આગામી વિધાનસભા ચૂંટણી

રાજસ્થાન અને મધ્યપ્રદેશ વિધાનસભા ચૂંટણીમાં કોંગ્રેસની જીતને લઈને રાહુલ ગાંધી એકદમ આત્મવિશ્વાસુ દેખાતા હતા.

તેમણે કહ્યું, ‘હું કહીશ કે અત્યારે અમે કદાચ તેલંગાણા જીતી રહ્યા છીએ, અમે ચોક્કસપણે મધ્ય પ્રદેશ જીતી રહ્યા છીએ, અમે ચોક્કસપણે છત્તીસગઢ જીતી રહ્યા છીએ. રાજસ્થાનમાં ખૂબ જ નજીકની હરીફાઈ છે અને અમને લાગે છે કે અમે જીતીશું.

તેમણે કહ્યું કે, કર્ણાટક વિધાનસભા ચૂંટણી જેમાં કોંગ્રેસે જીત મેળવી, તેમાંથી પાર્ટીને મુખ્ય પાઠ તે શિખવા મળ્યો છે કે ભાજપા દ્વારા ધ્યાન ભટકાવનારી વાતો પર પ્રતિક્રિયા આપવાની જગ્યાએ પોતાના જ નેરેટિવ રાખવા જોઈએ. તેમણે કહ્યું કે, કોંગ્રેસ આગામી વિધાનસભા ચૂંટણીમાં પણ આવું જ કરવાની કોશિશ કરશે.

આ પણ વાંચો-વધતી જતી બેરોજગારી અને મોંઘવારીને કારણે સામાન્ય પરિવારો અને નાના ઉદ્યોગોને અસર થઈ છેઃ જયરામ રમેશ

તેમણે કહ્યું, ‘જો તમે તેલંગાણાની ચૂંટણીઓ જુઓ છો, તો અમે નિવેદનને નિયંત્રિત કરી રહ્યા છીએ. અમારા નિવેદનોમાં ભાજપ ક્યાય જોવા મળશે નહીં. તેલંગાણામાં ભાજપનો સફાયો થઈ ગયો છે અને તે સમાપ્ત થઈ ગઇ છે.

કોંગ્રેસના નેતાએ કહ્યું, ‘જો તમે મધ્યપ્રદેશમાં નેરેટિવ જુઓ તો અમે નેરેટિવને નિયંત્રિત કરી રહ્યા છીએ. જો તમે છત્તીસગઢમાં નેરેટિવને જુઓ, તો અમે તેને નિયંત્રિત કરી રહ્યા છીએ, ભાજપ ગમે તેટલી કોશિશ કરે, તેઓ નેરેટિવને પકડી શકતા નથી.

તેમણે દાવો કર્યો હતો કે રાજસ્થાનના લોકો કોંગ્રેસ રાજ્ય સરકારની સામાજિક કલ્યાણ યોજનાઓ અને આરોગ્ય સંભાળના ક્ષેત્રમાં કરેલા કાર્યોથી ખુશ છે.

ભારતના જોડાણમાં મતભેદ

રાહુલ ગાંધીએ સ્વીકાર્યું હતું કે ભારત ગઠબંધનમાં એકસાથે આવેલા વિવિધ પક્ષો વચ્ચે કેટલાક મૂળભૂત મતભેદો છે.

તેમણે કહ્યું, ‘અમે (ગઠબંધન પક્ષો) બેસીને (એકબીજાને) કહી શકીએ છીએ કે ‘અમે તમારી સાથે સહમત નથી’… પરંતુ તેમાં ઘણી લવચીકતા છે અને હું તેનાથી ઘણો ખુશ છું.

ગાંધીએ કહ્યું કે તમામ વિરોધ પક્ષો સમજે છે કે હવે ‘આઈડિયા ઓફ ઈન્ડિયા’ દાવ પર છે. તેમણે કહ્યું, ‘અમે તે વિચારને બચાવવા માટે લડી રહ્યા છીએ.’

આ પણ વાંચો- ફોજદારી તપાસના નબળા ધોરણોને ધ્યાનમાં રાખીને સુપ્રીમ કોર્ટે “તપાસ કોડ” લાવવાની કરી ભલામણ

એક રાષ્ટ્ર, એક ચૂંટણી

ગાંધીએ ભાજપની આગેવાની હેઠળની કેન્દ્ર સરકારની રાષ્ટ્રીય અને રાજ્યની ચૂંટણીઓ એકસાથે યોજવાની દરખાસ્તને ધ્યાન હટાવવાનો બીજો પ્રયાસ ગણાવ્યો હતો. તેમણે કહ્યું કે આ વિચાર ભાજપ દ્વારા જાહેરમાં ચર્ચામાં આવ્યો જ્યારે વિશ્વના અગ્રણી મીડિયા ગૌતમ અદાણી પર નવા ખુલાસા સાથે બહાર આવ્યા.

તેમણે આરોપ લગાવ્યો કે ભાજપે બેરોજગારી, વિશાળ અસમાનતા, સંપત્તિનું કેન્દ્રીકરણ અને આદિવાસીઓ પર અત્યાચાર જેવા મહત્વના મુદ્દાઓ પર ચર્ચા ટાળવા માટે આ વિચલનો ફેલાવ્યા છે. તેમણે દેશનું નામ બદલવાનો દેખીતો પ્રયાસ આવો જ બીજો પ્રયાસ હોવાનું જણાવતા કહ્યું કે કોંગ્રેસ તેમના પર ધ્યાન નહીં આપે.

ધ પ્રિન્ટના અહેવાલ મુજબ, કોંગ્રેસ નેતાએ કહ્યું, ‘અમે એવી સ્થિતિમાં આવી રહ્યા છીએ જ્યાં ભાજપ મીડિયાને નિયંત્રિત કરે છે. એવું ન વિચારો કે વિપક્ષ અનુકુળ થઈ શકતો નથી, અમે અનુકૂલન કરી રહ્યા છીએ, અમે સાથે મળીને કામ કરી રહ્યા છીએ, અમે ભારતની 60 ટકા વસ્તીનું પ્રતિનિધિત્વ કરીએ છીએ. 2024ની લોકસભામાં ભાજપને ઝટકો લાગશે.

જાતિની વસ્તી ગણતરી અને મહિલા અનામત

ગાંધીએ પુનરોચ્ચાર કર્યો હતો કે જાતિની વસ્તી ગણતરીએ સમયની તાતી જરૂરિયાત છે. તેમણે કહ્યું કે સત્તામાં આવ્યા પછી પાર્ટી જે પહેલું કામ કરશે તે છે UPA સરકાર દ્વારા 25 કરોડ ભારતીય પરિવારોની સામાજિક-આર્થિક લાક્ષણિકતાઓ અને જાતિઓને રેકોર્ડ કરવા માટે કરવામાં આવેલા સર્વેના ડેટાને જાહેર કરવામાં આવશે.

તેમણે કહ્યું કે તત્કાલીન સરકાર પાસે સર્વે (જાતિ)નો ડેટા પણ છે, જેને તે જાહેર કરી રહી નથી.

તેમણે એમ પણ કહ્યું કે મહિલા અનામત બિલને સંસદમાં લગભગ સર્વસંમતિથી સમર્થન મળી ગયું છે, તેથી જો મોદી સરકાર આ મુદ્દે ગંભીર હોય તો તેના અમલમાં વિલંબ કરવાનો કોઈ અવકાશ નથી.

આ પણ વાંચો-સિંગતેલના ભાવમાં વધારો યથાવત; 30 રૂપિયાના વધારે સાથે તેલનો ડબ્બો ₹3250એ પહોંચ્યો

તમારે એટલું જ કહેવાનું છે કે લોકસભામાં મહિલાઓ માટે 33% બેઠકો અનામત રાખવામાં આવશે.’ તેણીએ સંસદમાં એકંદર મહિલા ક્વોટામાં OBC મહિલાઓ માટે ક્વોટાની તેમની માંગને પુનરાવર્તિત કરી.

રાહુલે કહ્યું કે મહિલા આરક્ષણ અને વસ્તી ગણતરી કે મહિલા આરક્ષણ અને સીમાંકન વચ્ચે કોઈ સંબંધ નથી.

તેમણે એવો પણ દાવો કર્યો હતો કે અદાણી કેસ પર ફાઈનાન્સિયલ ટાઈમ્સ જેવા અખબારોમાં છપાયેલા અહેવાલો પરથી ધ્યાન હટાવવા માટે સરકાર ખાસ સત્રનો વિચાર લઈને આવી હતી.

કોંગ્રેસ નેતાએ કહ્યું, ‘પહેલા તેઓ ઇન્ડિયાનું નામ બદલીને ભારત રાખવાની યોજના બનાવી રહ્યા હતા. પરંતુ તેનો ઘણો વિરોધ થયો તેમને લાગ્યું કે લોકોને તે પસંદ નહીં પડે તેથી તેઓએ તેને છોડી દીધું અને પછી આ વાત સામે આવી.

તેમણે કહ્યું કે સરકાર કહી રહી છે કે મહિલાઓને 10 વર્ષ પછી પણ તેનો લાભ મળશે, પરંતુ કોંગ્રેસ ઈચ્છે છે કે તેનો લાભ હજુ પણ મહિલાઓને મળવો જોઈએ.

ઉત્તર પૂર્વમાં રાજકારણ

રાહુલ ગાંધીએ આસામમાં ઓલ ઈન્ડિયા યુનાઈટેડ ડેમોક્રેટિક ફ્રન્ટ (AIUDF) પાર્ટી સાથે કોઈપણ જોડાણને નકારી કાઢ્યું હતું. મૌલાના બદરુદ્દીન અજમલની આગેવાની હેઠળની AIUDFને લઘુમતી આધારિત પાર્ટી માનવામાં આવે છે. કોંગ્રેસે 2021માં પાર્ટીના ‘આશ્ચર્યજનક વર્તન અને વલણ’ ‘ભાજપના સંબંધમાં’ AIUDF સાથેના સંબંધો તોડી નાખ્યા હતા.

ગાંધીએ મણિપુરની પરિસ્થિતિ અંગે ગંભીર ચિંતા વ્યક્ત કરી અને કહ્યું કે તેમણે ત્યાં જે જોયું તે કંઈક એવું હતું જે તેમણે તેમની સમગ્ર રાજકીય કારકિર્દીમાં જોયું ન હતું. તે ઘટનાને યાદ કરીને જ્યાં કુકી સમુદાયના એક સુરક્ષા કર્મચારીઓને મેતૈઇ પ્રભુત્વ ધરાવતા વિસ્તારની મુલાકાત લેતી વખતે તેની ટુકડી છોડી દેવાની સલાહ આપવામાં આવી હતી અને મેતૈઇના કર્મચારીઓને કુકી પ્રભુત્વવાળા વિસ્તારને છોડી દેવા માટે કહેવામાં આવ્યું હતું.

તેમણે કહ્યું કે કન્યાકુમારીથી કાશ્મીર સુધીનો પ્રવાસ તેના માટે શીખવાનો અનુભવ હતો અને તે કદાચ તેને પશ્ચિમથી પૂર્વમાં પણ કરવા માંગે છે. જોકે, તેમણે કોઈ ચોક્કસ યોજના વિશે વાત કરી ન હતી.

કન્યાકુમારીથી કાશ્મીર સુધીની 4,000 કિલોમીટરથી વધુની તેમની ‘ભારત જોડો’ યાત્રામાંથી શીખેલા પાઠ વિશે વાત કરતા રાહુલે કહ્યું કે 21મી સદીના ભારતમાં કમ્યુનિકેશન સિસ્ટમને ભાજપે એટલી હદે કબજે કરી લીધું છે કે તેના દ્વારા ભારતના લોકો એકબીજા સાથે વાતચીત કરી શકે છે. વાત કરવી વ્યવહારીક રીતે અશક્ય છે.

આ પણ વાંચો-સાવ ગરીબ આદિવાસી પર કોર્ટનો આ અત્યાચાર હાઈકોર્ટને દેખાતો નહીં હોય?

તેમણે કહ્યું, ‘તે સ્પષ્ટ છે કે મારી યુટ્યુબ ચેનલ, મારું ટ્વિટર એકાઉન્ટ બધું દબાવી દેવામાં આવ્યું હતું. અમારા માટે પ્રવાસ મહત્વપૂર્ણ હતો. વિપક્ષ ગમે તે કહે રાષ્ટ્રીય મીડિયામાં તેને વિકૃતિ વિના રજૂ કરવામાં આવતું નથી.

રાહુલે કહ્યું, ‘સૌથી મોટો બોધપાઠ એ છે કે સંચાર અને લોકોને મળવાની જૂની રીત, જે આધુનિક યુગમાં મહાત્મા ગાંધી દ્વારા શરૂ કરવામાં આવી હતી, તેને જૂના યુગમાં અન્ય લોકો આગળ લઈ ગયા, તે હજુ પણ કામ કરે છે.’

તેમણે કહ્યું કે ભાજપ ગમે તેટલી ઉર્જા લગાવે, મીડિયા તેને ગમે તેટલી વિકૃત કરે, તે કામ નહીં કરે કારણ કે હવે લોકો સાથે સીધો સંવાદ છે.

રાહુલ ગાંધીએ કહ્યું, ‘મારા માટે મેં અંગત રીતે જે શીખ્યું તે વધુ રસપ્રદ હતું. તમને લાગે છે કે આ મારી મર્યાદા છે, પણ તમારી મર્યાદા વાસ્તવમાં ક્યાંય નથી. તમારી મર્યાદા તમે કલ્પના કરી શકો તેના કરતાં ઘણી આગળ છે.