વધતી જતી બેરોજગારી અને મોંઘવારીને કારણે સામાન્ય પરિવારો અને નાના ઉદ્યોગોને અસર થઈ છેઃ જયરામ રમેશ

જયરામ રમેશ

નવી દિલ્હી: કોંગ્રેસે રવિવારે આક્ષેપ કર્યો હતો કે સામાન્ય પરિવારો અને નાના ઉદ્યોગો ઉચ્ચ બેરોજગારી અને વધતી મોંઘવારીને કારણે ભારે દબાણ હેઠળ છે અને કેન્દ્ર સરકાર તેને ઠીક કરવામાં અસમર્થ છે.

રિઝર્વ બેંક ઓફ ઈન્ડિયાના નવીનતમ બુલેટિન અને અન્ય સ્ત્રોતોમાંથી વિવિધ ડેટા પોઈન્ટ્સને ટાંકીને કોંગ્રેસના કોમ્યુનિકેશનના પ્રભારી જનરલ સેક્રેટરી જયરામ રમેશે એક નિવેદન બહાર પાડ્યું હતું કે સરકારે અર્થતંત્રના તમામ ક્ષેત્રોમાં ‘મીસમેનેજમેન્ટ’ કર્યું છે અને તે બેરોજગારી અને મોંઘવારી જેવા મુદ્દાઓને ઉકેલવામાં અસમર્થ હોવાથી તે આંકડાઓને વિકૃત કરી રહ્યું છે.

લોકો કાર અને મકાનો ખરીદતા હોવાથી બચતમાં ઘટાડો થયો હોવાના સરકારના દાવાને નકારી કાઢતા રમેશે આરબીઆઈના ડેટા તરફ ધ્યાન દોર્યું જે દર્શાવે છે કે છેલ્લા એક વર્ષમાં ગોલ્ડ લોનમાં 23 ટકાનો વધારો થયો છે અને વ્યક્તિગત લોનમાં 29 ટકાનો વધારો થયો છે. જે સ્પષ્ટપણે દર્શાવે છે કે લોકો તેમની મૂળભૂત જરૂરિયાતો માટે દેવામાં ડૂબી રહ્યા છે.

ટ્વિટર પર એક નિવેદન પોસ્ટ કરતા રમેશે લખ્યું, ‘મોદી સરકાર ગમે તેટલા ડેટા છુપાવે વાસ્તવિકતા એ છે કે મોટાભાગના લોકો પીડાઈ રહ્યા છે. અમારું નિવેદન ગયા અઠવાડિયે નોંધાયેલા કેટલાક તથ્યોને પ્રકાશિત કરે છે – મુખ્યત્વે સપ્ટેમ્બરના RBI બુલેટિનમાંથી જેને દબાવવામાં આવ્યા છે.

આ પણ વાંચો-સિંગતેલના ભાવમાં વધારો યથાવત; 30 રૂપિયાના વધારે સાથે તેલનો ડબ્બો ₹3250એ પહોંચ્યો

નિવેદનમાં રમેશે કહ્યું કે આરબીઆઈના નવીનતમ બુલેટિનમાં ‘કોવિડ -19 મહામારીને દૂર કરવામાં મોદી સરકારની સંપૂર્ણ નિષ્ફળતા’ દર્શાવવામાં આવી છે. તેમણે કહ્યું કે ફેબ્રુઆરી 2020 સુધીમાં લગભગ 43% વસ્તી શ્રમ દળમાં હતી અને 3.5 વર્ષ પછી શ્રમ દળની ભાગીદારી લગભગ 40% હતી.

રમેશે એમ પણ કહ્યું કે 2022માં મહિલાઓ હજી પણ રોગચાળા પહેલા જેટલી હતી તેના માત્ર 85 ટકા જ કમાતી હતી અને અઝીમ પ્રેમજી યુનિવર્સિટીના તાજેતરના અહેવાલને પણ ટાંક્યો હતો, જે દર્શાવે છે કે 2021-22માં 25 વર્ષથી ઓછી વયની મહિલાઓ સ્નાતકોના 42 ટકા કરતા વધુ ઉંમરના લોકો બેરોજગાર હતા.

રમેશે કઠોળ, ખાંડ, લોટ, ચણાનો લોટ અને ગોળ જેવી આવશ્યક ચીજવસ્તુઓના ભાવમાં વધારા પર પણ પ્રકાશ પાડ્યો હતો, જે સામાન્ય પરિવારોના ઘરના બજેટને અસર કરી રહી છે.

ફોરેન ડાયરેક્ટ ઇન્વેસ્ટમેન્ટ (FDI)માં 16 ટકાના ઘટાડાનો ઉલ્લેખ કરતાં રમેશે જણાવ્યું હતું કે મોદી સરકારની ક્રોની કેપિટલિઝમ, નિષ્ફળ આર્થિક નીતિઓ અને સાંપ્રદાયિક તણાવ ઉશ્કેરવાના કારણે વિદેશી રોકાણકારોની ભારત પર દાવ લગાવવાની શક્યતા ઘટી ગઈ છે.

રમેશે આરોપ લગાવ્યો કે મોદી સરકારના ક્રોની કેપિટલિઝમને કારણે નાના ઉદ્યોગોને નુકસાન થઈ રહ્યું છે. આર્થિક લાભો અમુક કંપનીઓ સુધી મર્યાદિત થઈ ગયા છે અને નાના, કુટીર અને મધ્યમ ઉદ્યોગો (MSME) માટે તેમની સાથે સ્પર્ધા કરવી અશક્ય બની ગઈ છે.

માર્સેલસ રિપોર્ટને ટાંકીને તેમણે કહ્યું કે 2022માં કંપનીઓના કુલ નફાના 80 ટકા માત્ર 20 કંપનીઓને જ ગયા હતા. તેનાથી વિપરીત નાના વેપારનો બજાર હિસ્સો ભારતના ઈતિહાસમાં સૌથી નીચા સ્તરે પહોંચ્યો છે. 2014 પહેલા નાના વેપારનું વેચાણ કુલ વેચાણના લગભગ સાત ટકા જેટલું હતું, જે 2023ના પ્રથમ ત્રિમાસિક ગાળામાં ઘટીને ચાર ટકાથી પણ ઓછું થયું હતું.

આ પણ વાંચો-ફોજદારી તપાસના નબળા ધોરણોને ધ્યાનમાં રાખીને સુપ્રીમ કોર્ટે “તપાસ કોડ” લાવવાની કરી ભલામણ

રમેશે કહ્યું, ‘વધતી બેરોજગારી, ઘરેલું આવશ્યક ચીજવસ્તુઓની વધતી કિંમતો, MSME વેચાણમાં ઘટાડો, ધીમી સ્થાનિક ધિરાણ વૃદ્ધિ, ઘરગથ્થુ નાણાકીય જવાબદારીઓમાં વધારો, બચતમાં ઘટાડો અને FDIમાં ઘટાડાથી, મોદી સરકારે તમામ ક્ષેત્રોમાં ગેરવ્યવસ્થાથી અર્થતંત્રને ફટકો માર્યો છે. કેન્દ્ર સરકાર તેને ઠીક કરવામાં અસમર્થ છે.