ઉમા ભારતીએ મહિલા અનામત બિલમાં OBC ક્વોટાની માંગ કરી, કહ્યું- સરકાર પર દબાણ બનાવશે

મહિલા અનામત બિલ: ઉમા ભારતી

નવી દિલ્હીઃ મધ્યપ્રદેશના પૂર્વ મુખ્યમંત્રી ઉમા ભારતીએ મહિલા અનામત બિલમાં OBC સબ-ક્વોટા આપવાની હિમાયત કરી છે.

ઈન્ડિયન એક્સપ્રેસ અનુસાર, શનિવારે એક કાર્યક્રમમાં તેમણે કહ્યું, ‘મધ્ય પ્રદેશમાં ચૂંટણી આવી રહી છે, તેથી તેને હવે લાગુ કરી શકાય છે. તમારે (રાજકીય પક્ષોએ) પછાત જાતિની મહિલાઓને અનામત વિના ટિકિટ આપવી જોઈએ. અનામતની કોઈ જરૂર નથી, ફક્ત તમારી ઈચ્છાશક્તિની જરૂર છે.

ભારતીએ આ આરોપોને ફગાવી દીધા કે તે કોંગ્રેસ પાર્ટીની ભાષા બોલી રહી છે. તેમણે કહ્યું, ‘લોકો કહે છે કે હું કોંગ્રેસના સ્વરમાં બોલી રહી છું, પરંતુ એવું નથી. કોંગ્રેસ મારા અવાજમાં બોલી રહી છે. એક સમય હતો જ્યારે કોંગ્રેસ અને ભાજપ એક જ ભાષા બોલતા હતા કે ઓબીસીને અનામત ન મળવી જોઈએ. આજે કોંગ્રેસે મજબૂરીમાં પોતાનું સ્ટેન્ડ બદલ્યું છે કારણ કે બિહાર અને ઉત્તર પ્રદેશમાં તેમનો સફાયો થઈ ગયો છે.

તેમણે કહ્યું કે ઓબીસી વર્ગે હિંદુત્વ સાથે રહેવું જોઈએ અને હિંદુત્વનો વિરોધ કરનારા નેતાઓ પાસે ન જવું જોઈએ, અને અનામત એ આ હાંસલ કરવાનો માર્ગ છે.

આ પણ વાંચો-વધતી જતી બેરોજગારી અને મોંઘવારીને કારણે સામાન્ય પરિવારો અને નાના ઉદ્યોગોને અસર થઈ છેઃ જયરામ રમેશ

ભારતીએ કહ્યું, ‘જો તમે ઈચ્છો છો કે ભારત માતા મજબૂત બને તો તમારે તેનું સ્થાન OBC વર્ગને આપવું પડશે, તેમનું અપમાન ન કરો.’

મેગેઝિન અનુસાર, તેમણે અગાઉ કહ્યું હતું કે, ‘અમારી પાર્ટીની સરકારે જે પણ ફોર્મ પસાર કરવામાં આવે તે સ્વીકાર્યું છે, પરંતુ જ્યાં સુધી આ બિલ લાગુ નહીં થાય ત્યાં સુધી અમે OBC આરક્ષણમાં સુધારો કરવા માટે મક્કમ રહીશું. આ અનામત બંધારણમાં એક વિશેષ સુધારો છે, તેથી દેશની 60 ટકા વસ્તી OBC માટે વધુ એક સુધારો કરી શકાય છે.

નવી દુનિયા અનુસાર, શનિવારની બેઠકમાં તેમણે કહ્યું કે હું 33 ટકા મહિલા અનામતમાં OBC અનામતને લઈને સરકાર પર દબાણ બનાવીશ.

આ પણ વાંચો-ફોજદારી તપાસના નબળા ધોરણોને ધ્યાનમાં રાખીને સુપ્રીમ કોર્ટે “તપાસ કોડ” લાવવાની કરી ભલામણ

તમને જણાવી દઈએ કે રાજ્યમાં જેમ જેમ વિધાનસભાની ચૂંટણી નજીક આવી રહી છે, તેમ-તેમ ભારતી ઘણા મુદ્દાઓ પર ભાજપ સરકારની વિરુદ્ધ વલણ દર્શાવતી જોવા મળી રહી છે.

ભાજપ નેતૃત્વ સાથે તેણીનો સંઘર્ષ ત્યારે શરૂ થયો જ્યારે તેણીએ તાજેતરમાં ભાજપ નેતૃત્વને 19 નામોની યાદી મોકલી કે જેને તેણી આગામી વિધાનસભા ચૂંટણીમાં પક્ષના ઉમેદવાર તરીકે જોવા માંગે છે.

આ પછી તેમના એક સમર્થક પ્રીતમ સિંહ લોધીનું નામ પણ પિછોરથી બીજેપી ઉમેદવાર તરીકે જાહેર કરવામાં આવ્યું છે. તે જ સમયે તેમના ભત્રીજા રાહુલ સિંહ લોધીને પણ અગાઉની ચૌહાણ સરકારમાં મંત્રી બનાવવામાં આવ્યા હતા, જેને ભારતીને ખુશ કરવાના પગલા તરીકે જોવામાં આવે છે.

આ પણ વાંચો- મધ્યપ્રદેશ, છત્તીસગઢ નિશ્ચિતપણે જીતી રહ્યા છીએ, રાજસ્થાનમાં કાંટાની ટક્કર: રાહુલ ગાંધી

જો કે, આ તમામ પ્રયત્નો વ્યર્થ ગયા જ્યારે તેમને 4 સપ્ટેમ્બરે પાર્ટીની જન આશીર્વાદ યાત્રામાં આમંત્રણ આપવામાં ન આવ્યું. ત્યારે તેણીએ કહ્યું હતું કે, ‘કદાચ તેઓ (ભાજપના નેતાઓ) ડરતા હોય છે કે જો હું ત્યાં રહીશ તો જનતાનું સંપૂર્ણ ધ્યાન મારા પર રહેશે.’