ભાજપે રણનીતિ બદલીઃ ચૂંટણી રાજ્યોમાં CM ફેસની જાહેરાત નહીં કરે, સામૂહિક નેતૃત્વ પર દાવ લગાવાશે

આગામી લોકસભા ચૂંટણીની ફાઈનલ પહેલા સેમીફાઈનલ હરિફાઈ તરીકે ગણવામાં આવી રહેલી વિધાનસભાની ચૂંટણીમાં ભાજપ કોઈપણ રાજ્યમાં મુખ્યમંત્રીનો ચહેરો રજૂ કરશે નહીં.

મધ્યપ્રદેશમાં આ અસરના સંકેતો આપ્યા પછી પાર્ટીએ અન્ય ચૂંટણી રાજ્યો છત્તીસગઢ, રાજસ્થાન, તેલંગાણા અને મિઝોરમમાં સામૂહિક નેતૃત્વ હેઠળ ચૂંટણી લડવાનો નિર્ણય કર્યો છે. આ વર્ષે આ તમામ રાજ્યોમાં ચૂંટણી યોજાવાની છે.

એક રિપોર્ટ અનુસાર, 2014માં ભાજપમાં મોદી યુગની શરુઆત થયા બાદ પાર્ટીએ સામૂહિક નેતૃત્વમાં ચૂંટણી લડીને વિધાનસભા ચૂંટણીમાં વધુ સફળતા મેળવી છે. આ રણનીતિના આધારે પાર્ટી વડાપ્રધાન મોદીના ચહેરા અને કરિશ્માને વધુ સારી રીતે ઉપયોગ કરવામાં સફળ રહી છે. આ કરણે પાર્ટીએ તમામ ચૂંટણી રાજ્યોમાં એક પણ સ્થાનિક ચહેરા પર વિશ્વાસ નહીં કરવાનો નિર્ણય લીધો છે.

સામૂહિક નેતૃત્વ શા માટે… આ અંગે રિપોર્ટમાં લખાયું છે કે, ચૂંટણીના રાજ્યમાં પાર્ટી પાસે અલગ અલગ રાજ્યોમાં એક પણ ચહેરાનો અભાવ છે જેના દ્વારા ચૂંટણી જીતી શકાય. ચહેરો રજૂ કરવાને કારણે જૂથવાદ શરુ થવાનો સ્પષ્ટ ભય છે. પછી સ્થાનિક ચહેરાઓને આગળ મૂકવાને કારણે પાર્ટીને મોટાભાગના રાજ્યોમાં વિધાનસભા ચૂંટણીમાં મત ટકાવારી અને પરિણામોની દ્રષ્ટિએ નુકસાન થયું છે.

પાર્ટીના રણનીતિકારોનું કહેવું છે કે વર્ષ 2017માં પાર્ટીને ઉત્તરપ્રદેશમાં સામૂહિક નેતૃત્વમાં ચૂંટણી લડવાનો ફાયદો મળ્યો. 2014 પછી તરત જ પાર્ટીએ હરિયાણા, ઝારખંડ, મહારાષ્ટ્રમાં પણ સીએમ ઉમેદવારની જાહેરાત કર્યા વિના જીત મેળવી. આ પછી પાર્ટીએ પહેલીવાર આસામમાં સીએમ તરીકે સર્બાનંદ સોનોવાલના સામૂહિક નેતૃત્વમાં ચૂંટણી લડી. ત્રિપુરામાં પણ આવી જ સ્થિતિ હતી તેનો ફાયદો પણ પાર્ટીને થયો.