2022-23માં માત્ર 66 લાખ ફ્રન્ટલાઈન નોકરીઓ ઉત્પન્ન થઇ; ગયા વર્ષની સરખામણીમાં 17.5% ઘટાડોઃ રિપોર્ટ

નોકરીઓમાં ઘટાડો- ગુજરાત ટાઈમ્સ24

નવી દિલ્હી: ફ્રન્ટલાઈન વર્કફોર્સ મેનેજમેન્ટ પ્લેટફોર્મ ‘બેટરપ્લેસ’નો એક અહેવાલ સૂચવે છે કે મેક્રો ઈકોનોમિક હેડવાઈન્ડ્સ વચ્ચે કંપનીઓ દ્વારા સાવચેતીભરી ભરતીને કારણે નાણાકીય વર્ષ 2022-23માં ફ્રન્ટલાઈન જોબ્સની સંખ્યામાં 17.5 ટકાનો ઘટાડો થવાની સંભાવના છે.

રિપોર્ટને ટાંકીને ઈકોનોમિક ટાઈમ્સે જણાવ્યું છે કે 2021-22ના નાણાકીય વર્ષમાં 80 લાખની સરખામણીમાં ગયા નાણાકીય વર્ષમાં લગભગ 66 લાખ નોકરીઓનું સર્જન થયું હતું.

આ ફ્રન્ટલાઈન જોબ્સમાં કોલ સેન્ટર વર્કર્સ, ડિલિવરી કર્મચારીઓ, માર્કેટિંગ ઓફિસર્સ, સેલ્સ એન્ડ બિઝનેસ ડેવલપમેન્ટ ઓફિસર્સ અને હાઉસકીપિંગ સ્ટાફનો સમાવેશ થાય છે. આ નોકરીઓ મહત્વપૂર્ણ છે, કારણ કે આ ભૂમિકાઓમાં કર્મચારીઓ ઘણીવાર કંપનીનો ચહેરો હોય છે. ગ્રાહકો સાથેની તેમની ક્રિયાપ્રતિક્રિયાઓ કંપનીની પ્રતિષ્ઠા અને ગ્રાહક સંતોષ પર નોંધપાત્ર અસર કરી શકે છે.

કોવિડ -29 રોગચાળા પછી નાણાકીય વર્ષ 2022 માં વ્યવસાય ફરી શરૂ થયો ત્યારે કંપનીઓ દ્વારા ભરતીના તબક્કાની શરૂઆત પછી આ ઘટાડો જોવા મળ્યો છે.

MSNએ અહેવાલને ટાંકીને જણાવ્યું હતું કે ડેટા એ પણ દર્શાવે છે કે FY2013માં ફ્રન્ટલાઈન કામદારો માટે સરેરાશ માસિક વેતન 4.5 ટકા ઘટીને રૂ. 21,700 થયું હતું.

તેમાં કહેવામાં આવ્યું છે કે, ‘IFM અને ITએ સૌથી વધુ માસિક સરેરાશ વેતન રૂ. 25,700 નોંધ્યું છે અને નાણાકીય વર્ષ 2022ની સરખામણીમાં આ સેક્ટરમાં પગારમાં 17 ટકાનો વધારો થયો છે. આ પછી BFSI અને લોજિસ્ટિક્સ અને મોબિલિટીએ દર મહિને અનુક્રમે રૂ. 22,000 અને રૂ. 21,800નો પગાર ઓફર કર્યો.

આ પણ વાંચો- મણિપુરમાં ફરી સ્થિતિ વણસી, સમગ્ર રાજ્યને અશાંત વિસ્તાર જાહેર કર્યો, ઈન્ટરનેટ સેવા બંધ

જોકે, આ વર્ષે ભરતીની સંખ્યામાં સુધારો થઈ શકે છે કારણ કે ચાલુ તહેવારોની સીઝનમાં માનવબળની માંગ વધી રહી છે અને કંપનીઓ વપરાશમાં વધારાને પહોંચી વળવા માંગે છે,

અહેવાલ મુજબ, નાણાકીય વર્ષ 2023 માં ફ્રન્ટલાઈન કામદારોને સૌથી વધુ રોજગાર પ્રદાન કરનાર ઉદ્યોગ બનવાની રેસમાં લોજિસ્ટિક્સ અને ગતિશીલતા ક્ષેત્રે ઈ-કોમર્સને પાછળ છોડી દીધું છે, વર્ષ દરમિયાન કુલ માંગમાં 111 ટકાનો વધારો થયો છે.

અગ્રવાલે ટાઈમ્સ ઓફ ઈન્ડિયાને જણાવ્યું હતું કે, “રિટેલ અને વેરહાઉસિંગ જેવા ક્ષેત્રોની કંપનીઓ વધુ મહિલા ગીગ કામદારોને રાખવાનું વિચારી રહી છે કારણ કે મહિલાઓ વધુ કાર્યક્ષમ પરિણામો આપે છે.” વધુમાં કંપનીઓ ESG (પર્યાવરણ, સામાજિક અને શાસન) લક્ષ્યો પર ધ્યાન કેન્દ્રિત કરી રહી છે.

તે અપેક્ષા રાખે છે કે ભવિષ્યમાં કર્મચારીઓમાં પરિવર્તનક્ષમતા વધશે.

રિપોર્ટમાં કહેવામાં આવ્યું છે કે, ‘જ્યારે ગિગ જોબ્સ મજબૂત રીતે વૃદ્ધિ પામી રહી છે, (કાયમી) ફ્રન્ટલાઈન જોબ્સ એટલી વધી નથી. FY22 ના અંત અને FY23 ની શરૂઆતમાં માંગમાં હકારાત્મક વૃદ્ધિ જોવા મળી હતી પરંતુ ધીમે ધીમે નોકરીદાતાઓ ધંધામાં મંદી, ખોટ, ઓવર-હાયરિંગ, હાયરિંગનો ખર્ચ વગેરે જેવા વિવિધ કારણોસર નોકરીઓ ઘટાડે છે. મોટાભાગના સાહસો વર્કફોર્સ મેનેજમેન્ટના ગીગ મોડલ તરફ આગળ વધીને તેમના કર્મચારીઓના ખર્ચમાં પરિવર્તન લાવવાનું વિચારી રહ્યા છે.

આ પણ વાંચો-મનરેગા હેઠળ રોજગારની માંગમાં વધારો; ગયા વર્ષની સરખામણીમાં ઓગસ્ટમાં 25.8 ટકાનો ઉછાળો