હરિયાળી ક્રાંતિના પ્રણેતા એમ.એસ. સ્વામીનાથનનું અવસાન

હરિયાળી ક્રાંતિના પ્રણેતા એમ.એસ. સ્વામીનાથનનું અવસાન

પ્રખ્યાત કૃષિ વૈજ્ઞાનિક અને હરિયાળી ક્રાંતિના પ્રણેતા એમ.એસ. સ્વામીનાથનનું અવસાન થયું છે. ચેન્નાઈમાં સવારે 11.20 વાગ્યે તેમનું અવસાન થયું. તેમનો જન્મ 7 ઓગસ્ટ, 1925ના રોજ થયો હતો. 1925માં તમિલનાડુના કુમ્બકોનમમાં જન્મેલા આ ભારતીય ક્રાંતિકારીએ ભારતના કાયાકલ્પનો નવો અધ્યાય લડાઈને નહીં પરંતુ શાંતિપૂર્વક દરેક બીજ રોપીને લખ્યો. તેમણે ગરીબ ખેડૂતોના ખેતરોમાં વૃક્ષો ઉગાડવા માટે પ્રોત્સાહિત કર્યા અને તેમને આત્મનિર્ભરતાનો માર્ગ બતાવ્યો છે.

ગ્રીન રિવોલ્યુશન પ્રોજેક્ટ દ્વારા, તેમણે ભારતમાં કૃષિ ક્ષેત્રમાં પરિવર્તનની શરૂઆત કરી અને તેને સમગ્ર દેશમાં વિસ્તારી. તેમના યોગદાનથી, જ્યારે ભારતમાં અનાજની તીવ્ર અછત હતી, ત્યારે તેમણે ખેતરોમાં સુધારેલા બિયારણની ખેતી કરી અને ખેડૂતોને વધુ ઉપજ મેળવવાનો માર્ગ બતાવ્યો. તેમના યોગદાનના પરિણામે, તેમણે માત્ર 25 વર્ષમાં ભારતીય ખેડૂતોને કૃષિમાં આત્મનિર્ભર બનાવ્યા અને હરિયાળી ક્રાંતિની મુખ્ય પ્રેરણા બની ગયા.

આ પણ વાંચો- કેનેડામાં ભારત વિરુદ્ધ ષડયંત્ર રચાઈ રહ્યું છે? નિજ્જરવાળા ગુરુદ્વારામાં દેખાયો મણિપુરનો અજાણ્યો માણસ

સ્વામીનાથનને ભારતીય કૃષિ ક્ષેત્રમાં તેમના મહત્વપૂર્ણ યોગદાન માટે ઘણા સન્માનો મળ્યા હતા. તેમના અનોખા પ્રયાસો માટે તેમનું સન્માન કરવામાં આવ્યું હતું અને તેમના દિવસ-રાતની મહેનત દ્વારા તેમણે ભારતીય કૃષિને નવી દિશાઓ આપી હતી. તેમને નીચેના સન્માનો એનાયત કરવામાં આવ્યા હતા.

  • પદ્મશ્રી (1967)
  • પદ્મ ભૂષણ (1972)
  • પદ્મ વિભૂષણ (1989)
  • ઇન્ટરનેશનલ એવોર્ડ્સ વોલ્વો ઇન્ટરનેશનલ એન્વાયરમેન્ટ એવોર્ડ (1999)

વિવિધ રાષ્ટ્રીય અને આંતરરાષ્ટ્રીય કક્ષાના સન્માન

વધુમાં, તેમણે તેમને મળેલા ભંડોળનો સારો ઉપયોગ કર્યો અને 1990માં ચેન્નાઈમાં “MS સ્વામીનાથન રિસર્ચ ફાઉન્ડેશન”ની સ્થાપના કરી, જેણે કૃષિ સંશોધનના ક્ષેત્રમાં નવીનતાને પ્રોત્સાહન આપ્યું અને તેમની પ્રેરણાથી મોટા પ્રોજેક્ટ્સ આગળ ધપાવ્યા. તેમના સમર્પિત યોગદાનને કારણે, તેમણે ભારતીય કૃષિ ક્ષેત્રે વિકાસ માટે નવા માપદંડો સ્થાપિત કર્યા અને દેશની ખાદ્ય સુરક્ષાને મજબૂત બનાવવામાં મહત્વપૂર્ણ ભૂમિકા ભજવી.

જબલપુરમાં ભારતના શ્રેષ્ઠ કૃષિ કેન્દ્રોમાંની એક જવાહરલાલ નહેરુ કૃષિ યુનિવર્સિટી પણ તેમના પ્રયાસોનું પરિણામ ગણી શકાય. કારણ કે ભારતમાં ઉચ્ચ ગુણવત્તાની ખેતી માટેનો પ્રથમ પ્રયાસ સ્વામીનાથન દ્વારા કરવામાં આવ્યો હતો.

આ પણ વાંચો-રાજસ્થાનમાં બીજેપી સીએમનો ચહેરો જાહેર કર્યા વગર લડશે ચૂંટણી