વિદેશી કંપનીઓ 1 ઓક્ટોબરથી GSTના દાયરામાંઃ નેટફ્લિક્સ, હોટસ્ટાર, ફેસબૂક, ગૂગલ, એક્સ જેવી કંપનીઓને અસર થશે

1લી ઓક્ટોબરથી ડિજિટલ સેવાઓ પૂરી પાડતી નેટફ્લિક્સ, સ્પોટીફાઈ, ગૂગલ, ફેસબૂક, હોટસ્ટાર, એક્સ જેવી વિદેશી કંપનીઓને કડક ગૂડ્સ એન્ડ સર્વિસ ટેક્સ (GST)ના નિયમોનું પાલન કરવું પડશે. આ કંપનીઓએ તેમની સેવાઓના હેતુને ધ્યાનમાં લીધા વિના 18 ટકાના દરે GST ચૂકવવો પડશે.

અત્યાર સુધી અનરજિસ્ટર્ડ જીએસડી હેઠળ કેન્દ્ર-રાજ્ય સરકારો અને સામાન્ય જનતા જેવા ગ્રાહકોને બિન-વ્યવસાયિક હેતુઓ માટે સેવાઓ પ્રદાન કરવા માટે વિદેશી કંપનીઓને ટેક્સમાંથી મુક્તિ આપવામાં આવી હતી.

સેન્ટ્ર્લ બોર્ડ ઓફ ઈનડાયરેક્ટ ટેક્સીસ એન્ડ ક્સ્ટમ્સએ આ સંબંધમાં નવા નિયમોને નોટિફાઈ કર્યા છે. તે અનુસાર હવે ઓનલાઈન માહિતી અન ડેટાબેઝ અને રીટ્રાઈવલ સેવાઓ માટે કોઈ કર મુક્તિ રહેશે નહીં. આવી સર્વીસીસ પર પણ 1 ઓક્ટોબરથી ટેક્સ ભરવો પડશે. આ ઉપરાંત સીબીઆઈસીએ દરિયાઈ નૂર દ્વારા આયાત કરવામાં આવતા માલ પર 5 ટકા ઈન્ટિગ્રેટેડ જીએસટીમાંથી મુક્તિની સ્પષ્ટતા કરી છે.

ઓનલાઈન એજ્યુકેશન સર્વીસીસ સિવાય ગેમિંગ અને એડવર્ટાઈઝિંગને જેને પહેલા ઓઆઈડીએઆર સેવાઓના દાયરામાં બહાર રાખવાની દલીલ કરવામાં આવી હતી તેઓ હવે આ સર્વીસીસની સુધારેલી વ્યાખ્યાના દાયરામાં આવશે. આ સાથે તેમણે સર્વીસીસના બદલામાં 18 ટકાના દરે એકીકૃત જીએસટી ચૂકવવો પડશે. નિષ્ણાતોનું કહેવું છે કે ઓટીટી પ્લેટફોર્મ, સોશિયલ મિડિયા પ્લેટફોર્સ વગેરે ભારતીય ગ્રાહકો પાસેથી મોટી કમાણી કરી રહ્યા છે.