બેન્નુ એસ્ટ્રોઈડની પૃથ્વી સાથે ટક્કરની સંભાવના 0.037 ટકા છે છતાં અત્યારથી સાવધાની કેમ જરુરી છે?

નેશનલ એરોનોટિક્સ સ્પેસ એડમિનિસ્ટ્રેશન એટલે કે NASAની નજર એસ્ટ્રોઈડ બેન્નુ પર છે. વાસ્તવમાં અમેરિકન સ્પેસ એજન્સીએ પહેલેથી જ આશંકા વ્યક્ત કરી છે કે આવનારા સમયમાં આ વિશાળ એસ્ટ્રોઈડ પૃથ્વી સાથે ટકરાઈ શકે છે. પૃથ્વી તરફ આગળ વધી રહેલા આ ખતરો 4 કરોડ વર્ષથી પણ વધુ જૂનો છે. ઉપરાંત પૃથ્વી પર જીવન અંગે પણ એક સમાનતા હોઈ શકે છે.

બેન્નુનું નામ કેવી રીતે પડ્યું?

નાસા અનુસાર તેની વાસ્તવિક ઓળખ 1999 RQ36 હતી જ્યારે તેને 2013માં બેન્નુ નામ મળ્યું, જેની તારા ઈજિપ્તના દેવ સાથે જોડાણ છે. નોર્થ કેરોલિનાના 9 વર્ષીય માઈકલ પુઝિયોએ એસ્ટરોઈડને નવું નામ આપીને સ્પર્ધા જીતી હતી. નાસાની OSIRIS-REx એટલે કે ઓરિજિન્સ, સ્પેક્ટ્રલ ઈન્ટરપ્રિટેશન, રિસોર્સ આઈડેન્ટિફિકેશન અને સિક્યોરિટી-રેગોલિથ એક્સપ્લોરર ટીમ અનુસાર એસ્ટ્રોઈડની શોધ સૌપ્રથમ વર્ષ 1999માં થઈ હતી.

પૃથ્વી સાથે ક્યારે ટક્કર થશે

નાસાની ટીમ પણ અનુમાન લગાવી રહી છે કે એસ્ટ્રોઈડ 24 સપ્ટેમ્બર 2182ના રોજ એટલે કે આજથી 159 વર્ષ પછી પૃથ્વી સાથે ટકરાઈ શકે છે. જો આમ થશે તો સ્થિતિ ખૂબ જ વિનાશક બની જશે. ખાસ વાત એ છે કે બેન્નુ દર 6 વર્ષે પૃથ્વીની નજીકથી પસાર થાય છે. અગાઉ તે 1999, 2005 અને 2011માં તે પૃથ્વીની નજીકથી પસાર થયો હતો.

બેન્નુ એસ્ટરોઈડ કેટલો વિનાશક?

વૈજ્ઞાનિકોનું માનવું છે કે બેન્નુ પૃથ્વી સાથે અથડાવવાની શક્યતા માત્ર 0.037 ટકા છે. આ હોવા છતાં જો આવું થાય તો પૃથ્વી સાથે અથડાયા પછી તે 1200 મેગાટન ઊર્જા છોડશે. ખાસ વાત એ છે કે તે ઈતિહાસમાં બનેલા કોઈપણ પરમાણુ હથિયાર કરતા 24 ગણા વધુ ઘાતક હોઈ શકે છે. એવું માનવામાં આવે છે કે તેની સાઈઝ ન્યૂયોર્કની એમ્પાયર સ્ટેટ બિલ્ડિંગ કરતા પણ મોટી હોઈ શકે છે. 1971 સુધી એમ્પાયર સ્ટેટ બિલ્ડિંગને વિશ્વની સૌથી ઊંચી ઈમારતનો દરજ્જો હતો. જો બિલ્ડિંગની ટોચ પર એન્ટેનાનો સમાવેશ કરવામાં આવે તો તેની કુલ ઊંચાઈ 442 મીટર બને છે. આ 1250 ફૂટ ઊંચી ઈમારતમાં કુલ 102 માળે છે. નાસાએ સંભાવના વ્યક્ત કરી છે કે બેન્નુ કાર્બનથી ભરેલા એસ્ટ્રોઈડ દ્વારા તૂટી ગયો હતો. કહેવાય છે કે આ પ્રક્રિયા 700 મિલિયનથી લઈને 2 બિલિયન વર્ષ પહેલા થઈ હશે. તેના પછી બેન્નુ ધરતીની વધુ નજીક આવતો ગયો છે. ખાસ વાત એ છે કે બેન્નુમાં એવા મોલેક્યુલ્સ હોઈ શકે છે જે પૃથ્વીના જીવન સાથે જોડાયેલા હોઈ શકે છે.