ઈડીની કામગીરી પારદર્શન અને નિષ્પક્ષ હોવી જોઇએ, પ્રતિશોધની નહીં: સુપ્રીમ કોર્ટ

સુપ્રીમકોર્ટની ઈડીને ફટકાર- ગુજરાત ટાઈમ્સ24

નવી દિલ્હી: સુપ્રીમ કોર્ટે મંગળવારે (3 ઓક્ટોબર) કહ્યું કે એન્ફોર્સમેન્ટ ડિરેક્ટોરેટ (ED) તેની કામગીરીમાં પારદર્શી હોવી જોઈએ અને આરોપીએ તેની ધરપકડનું કારણ લેખિતમાં રજૂ કરવું જોઈએ.

લાઇવ લૉ દ્વારા અહેવાલ મુજબ, ન્યાયમૂર્તિ એએસ બોપન્ના અને સંજય કુમારની બેન્ચે જણાવ્યું હતું કે, ‘અમે ધારીએ છીએ કે હવેથી ધરપકડના લેખિત આધારની નકલ ધરપકડ કરાયેલ વ્યક્તિને અપવાદ વિના પ્રદાન કરવામાં આવે તે જરૂરી છે.’

સર્વોચ્ચ અદાલતે મની લોન્ડરિંગ કેસમાં રિયલ એસ્ટેટ જૂથ M3M ડિરેક્ટર્સ પંકજ બંસલ અને બસંત બંસલની ધરપકડ પણ રદ કરી હતી અને તેમને તાત્કાલિક મુક્ત કરવાનો આદેશ આપ્યો હતો. ન્યાયાધીશોએ કહ્યું કે EDનું આચરણ મનસ્વીતાની નિશાની છે.

અદાલતે આ કેસમાં એજન્સીની લેખિતમાં આરોપીઓને ધરપકડનું કારણ ન આપવા અને તેને વાંચવાને બદલે તેના અભિગમ માટે ટીકા કરી હતી.

લાઇવ લો અનુસાર, કોર્ટે કહ્યું કે આ બંધારણની કલમ 22(1) અને પ્રિવેન્શન ઓફ મની લોન્ડરિંગ એક્ટ (PMLA)ની કલમ 19(1)ના આદેશને પૂર્ણ કરતું નથી.

આ પણ વાંચો-ગાંધીનગરમાં ઢોર નિયંત્રણનું જાહેરનામું તૈયાર પરંતુ અમલીકરણ માટે સ્ટાફ અને સામગ્રીનો અભાવ

ખંડપીઠે કહ્યું કે ED પારદર્શક હોવી જોઈએ અને તેની કાર્યવાહીમાં નિષ્પક્ષતાના ધોરણોને અનુરૂપ હોવા જોઈએ. તે અત્યંત પ્રામાણિકતા સાથે કાર્ય કરે તે જોવામાં આવવું જોઈએ’ અને તેની પાસેથી બદલો લેવાની અપેક્ષા રાખવી જોઈએ નહીં. ન્યાયાધીશોએ કહ્યું કે માત્ર રિમાન્ડનો ઓર્ડર પસાર કરવો એ ધરપકડને માન્ય બનાવવા માટે પૂરતું નથી.

કોર્ટે વધુમાં જણાવ્યું હતું કે,

‘આપણા દેશમાં મની લોન્ડરિંગ જેવા આર્થિક ગુનાઓને રોકવાની મોટી જવાબદારી સાથે ચાર્જ કરાયેલ એક અગ્રણી તપાસ એજન્સી હોવાને કારણે આવી પ્રક્રિયા દરમિયાન EDની દરેક કાર્યવાહી પારદર્શક અને કાર્યવાહીમાં નિષ્પક્ષતાના ધોરણોને અનુરૂપ હોવાની અપેક્ષા છે. કડક અધિનિયમ હેઠળ અસાધારણ સત્તાઓથી સંપન્ન ED, તેના આચરણમાં બદલો લેવાની અપેક્ષા રાખતી નથી અને તેને અત્યંત પ્રામાણિકતા અને સર્વોચ્ચ સ્તરની અરુચિ અને નિષ્પક્ષતા સાથે કામ કરતી જોવામાં આવવી જોઈએ.’

તે જાણીતું છે કે નરેન્દ્ર મોદી સરકાર હેઠળ, EDને પ્રિવેન્શન ઓફ મની લોન્ડરિંગ એક્ટ (PMLA) માં સુધારા દ્વારા અસાધારણ સત્તાઓ આપવામાં આવી છે. ટીકાકારો કહે છે કે તે એજન્સીને ભાજપના રાજકીય વિરોધીઓને નિશાન બનાવવા માટે સત્તાનો દુરુપયોગ કરવાની મંજૂરી આપે છે.

અન્ય કોઈપણ તપાસ એજન્સીથી વિપરીત, EDએ કોઈ વ્યક્તિને તે જણાવવું જરૂરી નથી કે તેઓ તેને શંકાસ્પદ માને છે કે સાક્ષી. ગુનામાં કોઈની સંડોવણી સ્વીકારવા સામે પણ કોઈ રક્ષણ નથી.

ED પાસે મેજિસ્ટ્રિયલ દેખરેખ પણ નથી અને એજન્સીએ આરોપી વ્યક્તિને એફઆઈઆરની સમકક્ષ એન્ફોર્સમેન્ટ કેસ ઇન્ફોર્મેશન રિપોર્ટ (ECIR) ની નકલ પ્રદાન કરવાની જરૂર નથી.

આ વર્ષની શરૂઆતમાં 14 વિરોધ પક્ષોએ કેન્દ્ર દ્વારા CBI-EDના દુરુપયોગ સામે સુપ્રીમ કોર્ટમાં અરજી દાખલ કરી હતી.

તેમણે કહ્યું હતું કે 2014થી ED દ્વારા નોંધાયેલા કેસોની સંખ્યામાં ઝડપથી વધારો થયો છે અને તેમાંથી મોટાભાગના કેસ મોદી શાસનના ટીકાકારો અને વિરોધીઓ વિરુદ્ધ છે. જોકે, સુપ્રીમ કોર્ટે આ અરજી ફગાવી દીધી હતી.

સુપ્રીમ કોર્ટે EDની કામગીરીની ટીકા કરી હતી

M3M ડાયરેક્ટર્સ કેસમાં EDની કામગીરીની ટીકા કરતાં સર્વોચ્ચ અદાલતે જણાવ્યું હતું કે એજન્સીએ બંનેને આગોતરા જામીન મળ્યા પછી તરત જ પ્રથમ ECIR (એફઆઈઆરની જેમ) માં બીજી ECIR દાખલ કરી હતી.

કોર્ટે કહ્યું, ‘પ્રથમ ECIRના સંદર્ભમાં વચગાળાનું રક્ષણ મેળવ્યા પછી તરત જ બીજી ECIR દાખલ કરીને અપીલકર્તાઓ (કંપનીના નિર્દેશકો) સામે કાર્યવાહીમાં EDનું વર્તન પ્રશંસનીય નથી, તે સત્તાના મનસ્વી ઉપયોગને નુકસાન પહોંચાડે છે.’

કોર્ટે વધુમાં જણાવ્યું હતું કે, ‘તેની (ED) બીજી ECIR દાખલ કરીને અને અપીલકર્તાઓને વચગાળાની સુરક્ષા આપવા પર પગલાં લઈને એક દિવસના સમયગાળામાં અપીલકર્તાઓની ધરપકડ કરવાની તત્પર પ્રતિક્રિયાત્મક કાર્યવાહી પોતે આને સહન કરે છે અને અમને બનાવે છે. તે પાસાને વધુ વિસ્તૃત કરવાની જરૂર નથી.

આ પણ વાંચો-વેજલપુર પોલીસ સ્ટેશન વિસ્તારમાં દૂષણોની ભરમાળ; હપ્તો આપો અને ચલાવો બે નંબરનો ધંધો