અમદાવાદથી શરૂ થયેલા વર્લ્ડકપ 2023માં આ વખતે શું નવું છે?

સ્પોર્ટ્સ ડેસ્ક: ICC કેપ્ટન ડે પ્રેસ કોન્ફરન્સમાં પત્રકારોને આ વર્લ્ડ કપમાં ભાગ લેનારી તમામ ટીમોના કેપ્ટનો સાથે વાતચીત કરવાની તક મળી. ગયા વર્ષના રનર અપ ન્યુઝીલેન્ડના કેપ્ટન કેન વિલિયમસનને પૂછવામાં આવ્યું કે શું ODI ક્રિકેટ હજુ પણ ક્રિકેટની પ્રાઇમ કે સર્વોચ્ચ ટૂર્નામેન્ટ છે?

વિલિયમસને ‘હા’ કહેવા માટે સમય લીધો ન હતો. નજીકમાં બેઠેલા રોહિત શર્માએ પણ મંજૂરીમાં માથું હલાવ્યું. અન્ય એક પ્રશ્નના જવાબમાં ભારતીય કેપ્ટન રોહિત શર્માએ પણ કહ્યું હતું કે ભારતમાં આજથી નહીં પરંતુ છેલ્લા એક-બે મહિનાથી વર્લ્ડ કપ ફીવર શરૂ થયો હતો.

ટીમ જ્યાં પણ જઈ રહી હતી ત્યાં તેમને વર્લ્ડ કપ સાથે જોડાયેલા સવાલો પૂછવામાં આવી રહ્યા હતા. અસલમાં આ વખતે ભારતમાં વર્લ્ડ કપનો ઉત્સાહ વધુ વધી ગયો છે, કારણ કે ઘણા વર્ષો પછી ભારત ફરી એકવાર આ મહત્વપૂર્ણ ટૂર્નામેન્ટનું યજમાન બન્યું છે.

અમદાવાદથી થશે વર્લ્ડકપનો પ્રારંભ

આ વખતે વર્લ્ડ કપની પ્રથમ મેચ અમદાવાદમાં છેલ્લી વિજેતા ટીમ ઈંગ્લેન્ડ અને ન્યુઝીલેન્ડ વચ્ચે રમાશે. ઇંગ્લેન્ડે ગત વખતે વર્લ્ડ કપ ફાઇનલમાં ન્યૂઝીલેન્ડને હરાવ્યું હતું.

તે વિવાદાસ્પદ મેચમાં બંને ટીમોના સ્કોર સમાન હતા, પરંતુ ઈંગ્લેન્ડની ટીમ દાવમાં વધુ ચોગ્ગા મારવાને કારણે ચેમ્પિયન બની હતી. અમદાવાદમાં ડે-નાઈટ મેચમાં ન્યૂઝીલેન્ડને તે મેચનો બદલો લેવાની તક મળશે.

જો કે મેચ પહેલા બંને ટીમો ઈજાની સમસ્યાથી ઝઝૂમી રહી છે. ન્યુઝીલેન્ડ તેની પ્રથમ મેચમાં કેપ્ટન વિલિયમસન અને અનુભવી બોલર ટિમ સાઉથી વગર રહેશે. ઇંગ્લેન્ડનો પ્રભાવશાળી ઓલરાઉન્ડર બેન સ્ટોક્સ પણ હિપની ઇજાથી પીડાઈ રહ્યો છે અને તે રમશે કે નહીં તે હજુ નક્કી નથી.

અમદાવાદની પીચ કેવું રમશે તેના પર આધાર રહેશે કે તે લાલ માટીની છે કે કાળી માટીની. જ્યારે લાલ માટી પેસરોને મદદ કરશે, તો કાળી માટી ધીમા બોલરો માટે સારી રહેશે. જો આ પીચને આઈપીએલ ફાઈનલની જેમ બનાવવામાં આવે તો તેના પર મોટા સ્કોર થવાની આશા રાખી શકાય છે.

આ પણ વાંચો- ઈડીની કામગીરી પારદર્શન અને નિષ્પક્ષ હોવી જોઇએ, પ્રતિશોધની નહીં: સુપ્રીમ કોર્ટ

આ વખતે નવું શું છે

આ વખતે ભારત એકલા હાથે ટુર્નામેન્ટનું આયોજન કરી રહ્યું છે. અગાઉ, જ્યારે પણ ભારતને હોસ્ટિંગ અધિકારો મળ્યા ત્યારે પાકિસ્તાન, બાંગ્લાદેશ અથવા શ્રીલંકા પણ તેમની સાથે સહ-આયોજક બન્યા હતા.

5 ઓક્ટોબરથી શરૂ થનારી આ ટુર્નામેન્ટમાં કુલ 48 મેચો રમાશે. ફાઈનલ 19મી નવેમ્બરે અમદાવાદમાં રમાશે. આ ટુર્નામેન્ટની ભારત અને પાકિસ્તાન વચ્ચે બહુપ્રતીક્ષિત મેચ પણ 14મી ઓક્ટોબરે અમદાવાદમાં રમાશે.

અમદાવાદ ઉપરાંત, આ વર્લ્ડ કપની મેચો અન્ય નવ શહેરોમાં પણ રમાશે, જેમાં મુંબઈ, દિલ્હી, કોલકાતા, ધર્મશાલા, લખનૌ, હૈદરાબાદ, ચેન્નાઈ, પુણે અને બેંગલુરુનો સમાવેશ થાય છે.

આ ટુર્નામેન્ટમાં કુલ 10 ટીમો ભાગ લઈ રહી છે. આ ટીમો છે- ભારત, પાકિસ્તાન, બાંગ્લાદેશ, અફઘાનિસ્તાન, ઈંગ્લેન્ડ, ન્યુઝીલેન્ડ, દક્ષિણ આફ્રિકા, ઓસ્ટ્રેલિયા, શ્રીલંકા અને નેધરલેન્ડ.

આ વખતે બે વખતની વર્લ્ડ કપ વિજેતા વેસ્ટ ઈન્ડિઝની ટીમ એટલા માટે નથી રમી રહી કારણ કે તે તેના માટે ક્વોલિફાય કરી શકી નથી. આ વખતે ઈનામની રકમ પણ સૌથી વધુ રાખવામાં આવી છે. ICCએ કુલ 10 મિલિયન રૂપિયા એટલે કે અંદાજે 83 કરોડ રૂપિયાની ઈનામી રકમ રાખી છે.

વિજેતા ટીમને લગભગ રૂ. 33 કરોડ (ચાર મિલિયન) અને ઉપવિજેતા ટીમને આશરે રૂ. 16.5 કરોડ (બે મિલિયન ડોલર)ની ઇનામી રકમ મળશે. આ વખતે ફોર્મેટ પ્રમાણે તમામ ટીમો એક-બીજા સામે એક જ વાર રમશે અને પ્રથમ ચાર ટીમોને સેમિફાઇનલ માટે પસંદ કરવામાં આવશે.

જો નિયમોની વાત કરીએ તો 2019ના વર્લ્ડ કપમાંથી બોધપાઠ લઈને આ વખતે જો ફાઈનલ મેચ ટાઈ થશે તો જ્યાં સુધી વિજેતા ન મળે ત્યાં સુધી સુપર ઓવર રમાશે. એટલે કે ચોગ્ગામાંથી વિજેતા શોધવાની પ્રક્રિયા આ વખતે સમાપ્ત થઈ ગઈ છે.

વિશ્વ કપનો ઇતિહાસ

ICC વર્લ્ડ કપની આ 13મી આવૃત્તિ છે. પ્રથમ ત્રણ ટુર્નામેન્ટ ઈંગ્લેન્ડમાં રમાઈ હતી અને તે પછી પ્રુડેન્શિયલ કપ તરીકે ઓળખાતી હતી. વેસ્ટ ઈન્ડિઝે 1975માં પ્રથમ ટુર્નામેન્ટમાં ઓસ્ટ્રેલિયાને હરાવ્યું હતું.

1979ના વર્લ્ડ કપમાં વેસ્ટ ઈન્ડિઝ ફરી એકવાર ઈંગ્લેન્ડને હરાવીને વર્લ્ડ ચેમ્પિયન બન્યું હતું. પરંતુ ક્લાઈવ લોઈડની ટીમનું સળંગ ત્રણ ટ્રોફીનું સપનું 1983માં કપિલ દેવની ‘ડેવિલ્સ’ દ્વારા તૂટી ગયું હતું, જ્યારે તેણે ફાઇનલમાં વેસ્ટ ઈન્ડિઝને 43 રનથી હરાવ્યું હતું.

આ પછી 1987માં ભારત અને પાકિસ્તાનને વર્લ્ડ કપની યજમાની કરવાની તક મળી, જેમાં એલન બોર્ડરની ઓસ્ટ્રેલિયન ટીમ ચેમ્પિયન બની. ઓસ્ટ્રેલિયા અને ન્યુઝીલેન્ડમાં 1992ના વર્લ્ડ કપમાં પાકિસ્તાની ટીમ ઈંગ્લેન્ડને હરાવીને ચેમ્પિયન બની હતી.

1996માં ફરી એકવાર ભારત, પાકિસ્તાન અને શ્રીલંકા વચ્ચે વર્લ્ડ કપનું આયોજન કરવામાં આવ્યું હતું. શ્રીલંકાએ સેમિફાઇનલમાં ભારતને હરાવીને કરોડો ભારતીય ચાહકોના દિલ તોડી નાખ્યા હતા અને ત્યારબાદ ફાઇનલમાં ઓસ્ટ્રેલિયાને હરાવીને પ્રથમ વખત ચેમ્પિયન બનવાનું ગૌરવ પ્રાપ્ત કર્યું હતું.

પરંતુ ત્યાં સુધીમાં ODI વર્લ્ડ કપ ક્રિકેટમાં ઓસ્ટ્રેલિયાનો દબદબો શરૂ થઈ ગયો હતો. આગામી ત્રણ વર્લ્ડ કપમાં માત્ર એક જ ટીમ ચેમ્પિયન બની હતી – ઓસ્ટ્રેલિયા.

1999માં સ્ટીવ વોની ટીમે પાકિસ્તાનને હરાવીને બીજી વખત વર્લ્ડ કપ જીત્યો હતો. જો કે તે ટુર્નામેન્ટમાં દક્ષિણ આફ્રિકા સૌથી મજબૂત ટીમ તરીકે દેખાતું હતું, પરંતુ નિર્ણાયક સમયે હર્શેલ ગિબ્સ દ્વારા સ્ટીવ વોનો કેચ છોડવામાં આવતા તેઓ સેમિફાઇનલમાં ઓસ્ટ્રેલિયા સામે હારી ગયા હતા.

આ પણ વાંચો-ગુજરાતમાં ત્રીજા ભાગની વસ્તી ગરીબી રેખા નીચે જીવન જીવી રહી છે: રિપોર્ટ

ત્યારે વોએ તેને કહ્યું હતું – દોસ્ત, તેં વર્લ્ડ કપ છોડ્યો છે, કેચ નહીં! 2003ના વર્લ્ડ કપમાં ઓસ્ટ્રેલિયાએ ભારતને 125 રનથી હરાવ્યું હતું, જ્યારે 2007ના વર્લ્ડ કપની ફાઈનલ ઓસ્ટ્રેલિયા અને શ્રીલંકા વચ્ચે રમાઈ હતી, જેમાં ઓસ્ટ્રેલિયાએ 53 રનથી જીત મેળવી હતી.

આ પછી વર્લ્ડ કપમાં યજમાન ટીમનો વિજયી તબક્કો શરૂ થયો.

2011નો વર્લ્ડ કપ ભારતીય ઉપખંડમાં રમાયો હતો અને જ્યારે ઓસ્ટ્રેલિયાની ટીમ તેની છેલ્લી લીગ મેચમાં પાકિસ્તાન સામે હારી ગઈ હતી, ત્યારે વર્લ્ડ કપમાં સતત 35 મેચ જીતવાનો તેમનો સિલસિલો તૂટી ગયો હતો.

આ વર્લ્ડ કપમાં મહેન્દ્ર સિંહ ધોનીની ટીમે ઝંડો ફરકાવ્યો હતો. પોતાનો છેલ્લો વર્લ્ડ કપ રમી રહેલા સચિન તેંડુલકરની આંખોમાં આંસુ હતા જ્યારે વિરાટ કોહલી અને અન્ય ખેલાડીઓ તેને ખભા પર ઉઠાવીને મેદાનની આસપાસ લઈ ગયા હતા.

ત્યારે કોહલીએ કહ્યું હતું કે, છેલ્લા બે દાયકાથી સચિન કરોડો ભારતીયોની આશાઓને પોતાના ખભા પર ઊંચકીને બેઠા છે, આજે અમે તેને આ સન્માન આપ્યું છે.

2015નો વર્લ્ડ કપ ન્યૂઝીલેન્ડ અને ઓસ્ટ્રેલિયામાં યોજાયો હતો. ઓસ્ટ્રેલિયાએ ફરી એકવાર ન્યુઝીલેન્ડને સાત વિકેટે હરાવીને ખિતાબ કબજે કર્યો છે. 2019નો વર્લ્ડ કપ ઈંગ્લેન્ડમાં રમાયો હતો અને ઈંગ્લેન્ડે ન્યૂઝીલેન્ડને હરાવીને પ્રથમ વખત વર્લ્ડ કપનો ખિતાબ જીત્યો હતો.

શું ભારતને યજમાનીનો લાભ મળશે?

જે રીતે યજમાન ટીમ છેલ્લી ત્રણ વખત વર્લ્ડકપ જીતી ચૂકી છે તેમ ભારતને પણ ફાયદો થશે? 1987થી દરેક વર્લ્ડ કપમાં ભારત ફેવરિટ ટીમ રહી છે અને આ વખતે પણ તેનાથી અલગ નથી.

હાલમાં જ એશિયા કપ જીતનાર રોહિત શર્માની કપ્તાનીમાં એક મજબૂત ભારતીય ટીમ વર્લ્ડ કપમાં ભાગ લઈ રહી છે. ભારતીય ટીમ બેટિંગ અને બોલિંગ બંનેમાં સંતુલિત છે પરંતુ તાજેતરના સમયમાં તેણે ફિલ્ડિંગમાં કેટલાક કેચ છોડ્યા છે, તે વર્લ્ડ કપમાં આવું કરવાની ભૂલ કરી શકે નહીં.

શાનદાર ફોર્મમાં રહેલા રોહિત શર્મા અને શુભમન ગિલ ટીમના મજબૂત અને આક્રમક ઓપનર છે, જ્યારે મિડલ ઓર્ડરમાં કિંગ કોહલીનું ફોર્મ અન્ય ટીમોને પણ ડરાવશે.

તેમના સિવાય સૂર્યકુમાર યાદવ, ઈશાન કિશન અને કેએલ રાહુલ જેવા બેટ્સમેન મિડલ ઓર્ડરને સંભાળશે.

જ્યારે ઝડપી બોલિંગમાં, ભારત પાસે બુમરાહ, શમી અને સિરાજની ત્રિપુટી છે, પરંતુ ટીમ આ ત્રણેયને એકસાથે રમી શકશે નહીં કારણ કે આ તેમની પૂંછડીના અંતની બેટિંગને નબળી બનાવે છે.

ટીમમાં અશ્વિન, જાડેજા અને કુલદીપ યાદવ જેવા સ્પિનરો છે જે ભારતીય પિચો પર ખૂબ જ અસરકારક સાબિત થઈ રહ્યા છે. ઓલરાઉન્ડરની વાત કરીએ તો હાર્દિક પંડ્યા ઉપરાંત જાડેજા, અશ્વિન અને શાર્દુલ ઠાકુર આ રોલમાં જોવા મળશે.

એકંદરે, આ એક મજબૂત ભારતીય ટીમ છે પરંતુ તેને ઇંગ્લેન્ડ, ન્યુઝીલેન્ડ અને ઓસ્ટ્રેલિયાથી સખત સ્પર્ધાનો સામનો કરવો પડશે. પાકિસ્તાનની ટીમમાં પણ અપસેટ સર્જવાની શક્તિ છે.

રોહિત શર્મા, વિરાટ કોહલી, અશ્વિન, શમી જેવા આ ભારતીય ટીમના ઘણા ખેલાડીઓ માટે આ છેલ્લો વર્લ્ડ કપ હોઈ શકે છે. તેથી, તે પોતાની શાનદાર વનડે કારકિર્દીનો અંત જીત સાથે કરવા માંગે છે. તે હોસ્ટિંગના દબાણનો તેઓ કેવી રીતે સામનો કરે છે તેના પર પણ નિર્ભર રહેશે.

આ પણ વાંચો-ખેડામાં જાહેરમાં મારપીટ કેસ: ગુજરાત હાઈકોર્ટે ચાર પોલીસકર્મીઓ સામે ઘડ્યા આરોપ