‘ક્યાં છે પુરાવા?’ સુપ્રીમ કોર્ટે સિસોદિયાની જામીન અરજી પર સુનાવણી કરતી વખતે પૂછ્યા પ્રશ્ન

સુપ્રીમ કોર્ટે સોમવારે દિલ્હીના પૂર્વ ડેપ્યુટી સીએમ મનીષ સિસોદિયાની જામીન અરજી પર સુનાવણી કરતા સીબીઆઈ અને ઈડીને પુરાવા અંગે સવાલો પૂછ્યા હતા. સિસોદિયાની થોડા મહિના પહેલા દિલ્હીના કથિત એક્સાઇઝ પોલિસી કૌભાંડ હેઠળ ધરપકડ કરવામાં આવી હતી.

કાયદા સંબંધિત સમાચાર પ્રસારિત કરતી વેબસાઈટ ‘બાર એન્ડ બેન્ચ’ના જણાવ્યા અનુસાર જસ્ટિસ સંજીવ ખન્ના અને એસવીએન ભાટીએ તપાસ એજન્સીઓને પૂછ્યું છે કે તેમની પાસે મનીષ સિસોદિયા વિરુદ્ધ મની લોન્ડરિંગનો કેસ સાબિત કરવા માટે કયા પુરાવા છે.

કોર્ટે પૂછ્યું કે, પુરાવા ક્યાં છે, સાક્ષીઓ ક્યાં છે. તમારે તે સાબિત કરવું પડશે. અપરાધની કમાણી ક્યાં છે? બંને ફેડરલ તપાસ એજન્સીઓનો દાવો છે કે એક્સાઈઝ પોલિસીમાં ફેરફાર દરમિયાન અનિયમિતતાઓ થઈ હતી અને લાઇસન્સધારકોને ગેરકાનૂની લાભો આપવામાં આવ્યા હતા.

કોર્ટે કહ્યું, “અમે સમજીએ છીએ કે નીતિમાં ફેરફાર કરવામાં આવ્યો છે અને દરેક તેને બદલવા માંગે છે જેથી તેનો ફાયદો થાય. જો આપણે કહીએ કે કોઈ ચોક્કસ જૂથ સામે ભેદભાવપૂર્ણ નીતિનું પાલન કરવામાં આવ્યું હતું, તો તે નાણાકીય વ્યવહારને ધ્યાનમાં લીધા વિના ગુનો બનતો નથી.

આ પણ વાંચો-સિક્કિમમાં પૂરઃ ISROએ 2012માં જ ચેતવણી આપી હતી કે લ્હોનક સરોવરમાં એક ગેપ ખતરનાક સાબિત થશે

કોર્ટે કહ્યું કે જ્યારે કોઈ પણ નીતિ વિષયક નિર્ણય લેવામાં આવે છે, ત્યારે હંમેશા કંઈક દબાણ અને વિરોધાભાસ રહેશે, “તે સાચું છે કે લાંચ લઈ શકાતી નથી.” કોર્ટ જાણવા માંગતી હતી કે આ પૈસા પૂર્વ નાયબ મુખ્યમંત્રી સુધી કેવી રીતે પહોંચ્યા.

કોર્ટે પૂછ્યું, “તમે બે આંકડા કહ્યા, એક રૂ. 100 કરોડનો અને એક રૂ. 30 કરોડનો. આ પૈસા તેને કોણે આપ્યા? શક્ય છે કે આ ઘણા લોકોએ આપ્યા હશે, એ જરૂરી નથી કે આ દારૂના ધંધા સાથે જોડાયેલા લોકો જ હોય. શું દિનેશ અરોરાના નિવેદન સિવાય અન્ય કોઈ પુરાવા છે?

સુપ્રીમ કોર્ટે આગામી સુનાવણી માટે 12 ઓક્ટોબરની તારીખ આપી છે. સિસોદિયા પાસે દિલ્હી સરકારના આબકારી વિભાગની જવાબદારીઓ હતી.

CBI દ્વારા 26 ફેબ્રુઆરીએ તેમની ધરપકડ કરવામાં આવી હતી. આ પછી EDએ CBI FIRના આધારે મની લોન્ડરિંગ કેસમાં 9 માર્ચે સિસોદિયાની ધરપકડ કરી હતી. ત્યારથી તે તિહાર જેલમાં છે. સિસોદિયાએ 28 ફેબ્રુઆરીએ દિલ્હી કેબિનેટમાંથી રાજીનામું આપી દીધું હતું.

આ પણ વાંચો-યુક્રેનના એક ગામમાં રશિયન હુમલામાં 51 લોકોના મોત