હમાસના હુમલામાં 480થી વધુ ઈઝરાયલી લોકોના મોત; PM નેતન્યાહુએ કહ્યું- આપીશું જડબાતોડ જવાબ

હમાસના બંદૂકધારીઓ દ્વારા શનિવારે ઇઝરાયેલના શહેરો પર શરૂ કરવામાં આવેલા હુમલામાં અત્યાર સુધીમાં લગભગ 480 લોકો માર્યા ગયા છે અને ઘણા લોકોનું અપહરણ કરવામાં આવ્યું છે. અડધી સદી પહેલા યોમ કિપ્પુર યુદ્ધ પછી ઇઝરાયેલમાં હિંસાનો તે સૌથી ભયંકર દિવસ હતો. ઇઝરાયલી સૈનિકોએ પણ આના પર જોરદાર જવાબી હુમલો કર્યો. ઈઝરાયેલના હુમલામાં ગાઝામાં 230થી વધુ લોકોના મોત થયા છે.

PMએ કહ્યું- “હમાસ એવી કિંમત ચૂકવશે જેના વિશે વિચાર્યું પણ નહીં હોય.”

પીએમ બેન્જામિન નેતન્યાહુએ કહ્યું, “અમે આ અત્યાચારનો સખત બદલો લઈશું.” તેણે હમાસને એક દુશ્મન ગણાવ્યો જે મહિલાઓ, બાળકો અને વૃદ્ધોને પોતાના ઘરોમાં નિશાન બનાવે છે. તે માનવ જીવનની ક્રૂરતા અને જુલમના સમર્થક છે. ઇઝરાયેલના વડા પ્રધાન બેન્જામિન નેતન્યાહુએ કહ્યું કે હમાસ “એ ક્યારેય કલ્પના પણ નહીં કરી હોય તેવી કિંમત ચૂકવશે.”

હમાસના હુમલાખોરોએ બે નગરોમાં લોકોને બંધક બનાવ્યા છે

હમાસે ગાઝા પટ્ટીમાં સરહદની વાડને વિસ્ફોટકોથી ઉડાવી દીધી હતી અને તેની બહારના 22 સ્થળો પર હુમલો કર્યો હતો. તેઓ ઘણા સ્થળોએ કલાકો સુધી ઘૂમ્યા હતા અને ઇઝરાયેલના નાગરિકો અને સૈનિકોને મારી નાખ્યા હતા. હમાસના ઉગ્રવાદીઓ અને ઇઝરાયેલના સુરક્ષા દળો વચ્ચે અથડામણ ચાલી રહી છે. ઉગ્રવાદીઓએ બે નગરોમાં બંધક બનાવ્યા છે, જ્યારે બીજા શહેરમાં એક પોલીસ સ્ટેશન કબજે કર્યું છે.

ઇઝરાયેલી સૈન્યએ શનિવારે જણાવ્યું હતું કે ઇઝરાયેલમાં ઓછામાં ઓછા 2,500 રોકેટ છોડવામાં આવ્યા હતા અને સશસ્ત્ર બંદૂકધારીઓ ગાઝા સાથે ઇઝરાયેલના વિસ્તારોના ઘણા સ્થળોએ સરહદની વાડને ઓળંગી ગયા હતા. ઇઝરાયેલના સૈન્ય પ્રવક્તાના જણાવ્યા અનુસાર, પેલેસ્ટિનિયન આતંકવાદીઓએ સવારે ઓછામાં ઓછા સાત ઇઝરાયેલી સમુદાયો અને સૈન્ય મથકોમાં ઘૂસણખોરી કરી હતી. તેમણે કહ્યું કે આતંકવાદીઓ સેડેરોટ શહેરમાં પહોંચી ગયા છે. ગાઝા સાથેની ઇઝરાયેલની અસ્થિર સરહદ અને ઇઝરાયેલના કબજા હેઠળના વેસ્ટ બેંકમાં ભારે લડાઇના અઠવાડિયા પછી આ વધારો થયો છે.

ગાઝાના રફાહ શહેરમાં શનિવારે મોડી રાત્રે ઈઝરાયેલના હવાઈ હુમલામાં એક મકાન ધરાશાયી થયું હતું, જેમાં ત્યાં રહેતા એક પરિવારના 12 સભ્યોના મોત થયા હતા. ઉત્તરીય શહેર જેબલાયામાં અન્ય એક હવાઈ હુમલામાં એક પરિવારના 10 સભ્યો માર્યા ગયા. ઘરોને શા માટે નિશાન બનાવાયા તે હજુ સ્પષ્ટ નથી. ગાઝા અને ઈઝરાયેલમાં લડાઈ વચ્ચે શનિવારે રાત્રે વેસ્ટ બેંકની આસપાસના શહેરોમાં પેલેસ્ટિનિયનોએ પ્રદર્શન કર્યું હતું.

આ પણ વાંચો-ઈઝરાયેલમાં ફસાઈ નુસરત ભરુચા, ટીમે કહ્યું – સંપર્ક થઈ શકતો નથી