નેપાળમાં ભૂકંપના કારણે 128 લોકોના મોત; 140થી વધુ ઘાયલ, દિલ્હી સુધી અનુભવાયા આંચકા

કાઠમંડૂ: શુક્રવારે મધ્યરાત્રિએ આવેલા 6.4ની તીવ્રતાના ભૂકંપને કારણે નેપાળમાં જાનમાલનું ભારે નુકસાન થયું હતું. આ દુર્ઘટનામાં દેશના ઉત્તર-પશ્ચિમ જિલ્લાઓમાં ધરતી ધ્રુજારીને કારણે મોટી સંખ્યામાં લોકોના મોત થયા હતા. ઈમારતો ધરાશાયી થવાને કારણે અને કોમ્યુનિકેશન કડીઓ ખોવાઈ જવાને કારણે સ્થિતિ વધુ ખરાબ થઈ હતી. કાઠમંડુ પોસ્ટ અનુસાર, પશ્ચિમ નેપાળમાં 128 લોકોના મોત થયા છે અને 140થી વધુ લોકો ઘાયલ થયા છે. મૃત્યુઆંક વધવાની આશંકા છે. નેપાળ ઉપરાંત ભારતમાં પણ ભૂકંપના જોરદાર આંચકા અનુભવાયા હતા. દિલ્હી-એનસીઆર સહિત યુપી અને બિહારમાં લોકો અડધી રાત્રે ગભરાટમાં ઘરની બહાર નીકળી ગયા હતા.

ભૂકંપનું કેન્દ્ર કાઠમંડુથી 331 કિમી પશ્ચિમમાં જાજરકોટમાં 10 કિમીની ઊંડાઈએ હતું.

નેશનલ સેન્ટર ફોર સિસ્મોલોજી (NCS) મુજબ, ભૂકંપનું કેન્દ્ર જાજરકોટમાં 10 કિમીની ઊંડાઈએ હતું, નેપાળમાં અયોધ્યાથી લગભગ 227 કિમી ઉત્તરમાં અને કાઠમંડુથી 331 કિમી પશ્ચિમ ઉત્તર-પશ્ચિમમાં હતું. રાત્રે 11.32 કલાકે આવેલા આ ભૂકંપના કારણે લોકોને અવ્યવસ્થિત રીતે ઘરની બહાર આવવું પડ્યું હતું. નેપાળમાં એક મહિનામાં ત્રીજી વખત જોરદાર ભૂકંપ આવ્યો છે.

ગાઢ અંધકારના કારણે બચાવ કામગીરીમાં ઘણી મુશ્કેલીઓ પડી હતી

અધિકારીઓના જણાવ્યા અનુસાર, દુર્ઘટના બાદ ગાઢ અંધકારને કારણે ધરાશાયી થયેલી ઈમારતો અને માળખામાંથી જાનહાનિને બહાર કાઢવામાં ઘણી મુશ્કેલીનો સામનો કરવો પડ્યો હતો. સુરક્ષા એજન્સીઓ અને બચાવ દળના જવાનો સલામત લોકોની મદદથી ઘાયલોને હોસ્પિટલ પહોંચાડવામાં વ્યસ્ત હતા.

આ પણ વાંચો- તલાટી અને જુનિયર ક્લાર્કને નિમણૂક પત્ર આપવાની તારીખમાં ફેરફાર