અયોધ્યા પર સાયબર એટેકનો ખતરો! કેન્દ્રીય ગૃહ મંત્રાલયે લીધા પગલાં

અયોધ્યામાં ભગવાન શ્રીરામનું ભવ્ય મંદિર લગભગ તૈયાર છે. 22મી જાન્યુઆરીએ રામલલાની પ્રાણ પ્રતિષ્ઠા થશે અને તે દિવસે અયોધ્યા સહિત દેશભરમાં ઉત્સવનો માહોલ રહેશે. રામ મંદિરને લઈને અયોધ્યા ફક્ત દેશમાં જ નહીં પરંતુ વિશ્વભરમાં ધ્યાનનું કેન્દ્ર બની ગયું છે. અત્યારે એવી પરિસ્થિતિ છે કે દરેક લોકો અયોધ્યા વિશે વધુને વધુ જાણવા માંગે છે.

મળતી માહિતી અનુસાર, અયોધ્યા રામ મંદિરને લઈને રામ મંદિરના ઉદ્ઘાટન પહેલા સાયબર એટેકના ખતરાનો સામનો કરવા માટે MHAએ ઉચ્ચ સ્તરીય ટીમ અયોધ્યા મોકલાવી છે. ગૃહ મંત્રાલય (MHA) એ જાન્યુઆરીના રોજ ઐતિહાસિક શહેરમાં રામ મંદિરના ઉદ્ઘાટન પહેલા સાયબર ધમકીઓનો સામનો કરવા માટે ઉત્તર પ્રદેશના અયોધ્યામાં એક ઉચ્ચ સ્તરીય ટીમ મોકલી છે.

સંયુક્ત ટીમમાં MHA ના સાયબર ક્ષેત્રના નિષ્ણાતો સામેલ

સૂત્રોના જણાવ્યા મુજબ, સંયુક્ત ટીમમાં MHA ના ભારતીય સાયબર ક્રાઈમ કોઓર્ડિનેશન સેન્ટર (I4C), ઈલેક્ટ્રોનિક્સ અને ઈન્ફોર્મેશન ટેક્નોલોજી મંત્રાલય (MEITy), ઈન્ટેલિજન્સ બ્યુરો (IB), ઈન્ડિયન કમ્પ્યુટર ઈમરજન્સી રિસ્પોન્સ ટીમ (CERT-In) અને સાયબર ક્ષેત્રના નિષ્ણાતો સામેલ છે.

સાવચેત રહેવા નાગરિકોને વિનંતી

અયોધ્યા મંદિરમાં VIP પ્રવેશ પર સાયબર ગુનેગારો દ્વારા વોટ્સએપ પર મોકલવામાં આવતી “દૂષિત મોબાઇલ એપ્લિકેશન્સ” થી સાવચેત રહેવા નાગરિકોને વિનંતી કરતી કેન્દ્રીય ગૃહ મંત્રાલયની સાયબર સુરક્ષા વિંગ દ્વારા જારી કરાયેલ ચેતવણીઓ વચ્ચે આ પગલું આવ્યું છે.

“સાયબર ક્રાઈમ એલર્ટથી સાવધ રહો!

“સાયબર ક્રાઈમ એલર્ટથી સાવધ રહો! વોટ્સએપ અથવા જાહેરાતો દ્વારા અયોધ્યામાં રામ મંદિરમાં VIP પ્રવેશ સંબંધિત દૂષિત મોબાઇલ એપ્લિકેશન (APK) અથવા ફોર્મ્સ મોકલવાનો ટ્રેન્ડ છે. આ તમારા ઉપકરણ સાથે ચેડાં કરી શકે છે અને સાયબર ક્રાઇમ છેતરપિંડી તરફ દોરી શકે છે,” ચેતવણી આ મહિનાની શરૂઆતમાં જારી કરવામાં આવી હતી.

સાયબર ગુનેગારોની દરેક પ્રવૃત્તિ પર નજર

અધિકારીઓએ મેગા ઇવેન્ટ પહેલા સાયબર ગુનેગારોની દરેક પ્રવૃત્તિ પર નજર રાખવાનું શીખ્યા છે, જેના માટે વડા પ્રધાન નરેન્દ્ર મોદીએ શનિવારે કહ્યું હતું કે આખું વિશ્વ 22 જાન્યુઆરીએ અયોધ્યામાં ઐતિહાસિક રામ મંદિર અભિષેક સમારોહની રાહ જોઈ રહ્યું છે.