સંસદનું બજેટ સત્રઃ નવી સંસદમાં રાષ્ટ્રપતિ દ્રૌપદી મુર્મુનું પહેલું સંબોધન, કહ્યું- રામ મંદિરની સદીઓથી ઈચ્છા આ વર્ષે પૂર્ણ થઈ

રાષ્ટ્રપતિ દ્રૌપદી મુર્મુ: સાભાર- સંસદ ટીવી

નવી દિલ્હી: બજેટ સત્રની શરૂઆત પહેલા રાષ્ટ્રપતિ દ્રૌપદી મુર્મુ લોકસભા અને રાજ્યસભાના સંયુક્ત સત્રને સંબોધિત કરી રહ્યા છે. રાષ્ટ્રપતિએ કહ્યું કે ગત વર્ષ ભારત માટે ઐતિહાસિક સિદ્ધિઓથી ભરેલું રહ્યુ છે. તેમણે મહિલા અનામત કાયદો ઘડવા બદલ સાંસદોને પણ અભિનંદન પાઠવ્યા હતા. તેમણે એશિયન ગેમ્સના ઈતિહાસમાં સૌથી વધુ મેડલ, ચંદ્રયાન-3ની સફળતા અને રામ મંદિર નિર્માણના સપનાની પૂર્તિનો ઉલ્લેખ કર્યો હતો.

રાષ્ટ્રપતિએ રામ મંદિરનો ઉલ્લેખ કરતાની સાથે જ હાજર સાંસદોએ ટેબલ થપથપાવીને તેમને અભિનંદન પાઠવ્યા હતા. તેમણે કહ્યું કે રામ મંદિરની આકાંક્ષા સદીઓથી હતી, જે આ વર્ષે પૂરી થઈ છે. રાષ્ટ્રપતિના કહેવા પ્રમાણે, ગુલામીના યુગમાં બનેલા કાયદા હવે ઈતિહાસનો હિસ્સો બની ગયા છે. તેમણે કહ્યું કે ટ્રિપલ તલાકની કુપ્રથા ખતમ કરવા માટે સરકારે કડક કાયદાકીય જોગવાઈઓ કરી છે.

આ પહેલા મોદીએ ગૃહની બહાર મીડિયાને સંબોધન કર્યું હતું. તેમણે કહ્યું, ‘હું આશા રાખું છું કે આ વર્ષે દરેકે સંસદમાં પોતાનું કામ જે રીતે મળ્યું તે રીતે કર્યું. હું ચોક્કસપણે કહીશ કે કેટલાક લોકોનો સ્વભાવ ‘હેબિચ્યુઅલ ગુંડાગીરી’ બની ગયો છે, જેઓ આદતપૂર્વક લોકશાહી મૂલ્યોને તોડી નાખે છે. આવા તમામ માનનીય સાંસદો આજે છેલ્લા સત્રમાં ચોક્કસપણે આત્મનિરીક્ષણ કરશે કે તેઓએ છેલ્લા 10 વર્ષમાં શું કર્યું છે.

રાષ્ટ્રપતિએ કહ્યું કે સરકારે ઉજ્જવલા યોજના પર 2.5 લાખ કરોડ રૂપિયા અને ગરીબોને સસ્તું રાશન આપવા માટે 20 લાખ કરોડ રૂપિયા ખર્ચ્યા છે. આયુષ્માન યોજના હેઠળ મફત સારવાર આપવામાં આવે છે. 11 કરોડ ઘરોને પહેલીવાર નળ પાણી યોજના સાથે જોડવામાં આવ્યા છે. કિડનીના દર્દીઓને ડાયાલિસિસની સુવિધા આપવામાં આવી છે. એલઇડી બલ્બનો ઉપયોગ કરીને વીજ બિલ બચાવવાનો પ્રયાસ કરવામાં આવ્યો છે. યોજનાઓને ઝડપથી પૂર્ણ કરવાનો લક્ષ્યાંક નક્કી કરવામાં આવ્યો છે. ગયા વર્ષે વિશ્વએ બે મોટા યુદ્ધો જોયા. વૈશ્વિક કટોકટી છતાં દેશમાં મોંઘવારી વધી નથી. ગરીબ અને મધ્યમ વર્ગને સસ્તી એર ટિકિટ મળી રહી છે.

રાષ્ટ્રપતિ દ્રોપદ્રી મુર્મુએ કહ્યું કે દેશમાં 10 કરોડથી વધુ લોકોને કાયમી મકાનો મળ્યા છે. નળથી જળ 11 કરોડ ગ્રામવાસીઓ સુધી પહોંચ્યું છે. કોરોના સમયગાળાથી 80 કરોડ દેશવાસીઓને મફત રાશન આપવામાં આવી રહ્યું છે. હવે તેને આગામી 5 વર્ષ માટે લંબાવવામાં આવ્યું છે. આના પર 11 લાખ કરોડ રૂપિયા વધુ ખર્ચ થશે એવો અંદાજ છે.

આ પણ વાંચો-મોદી સરકારના બીજા કાર્યકાળનું અંતિમ સત્ર શરૂ; નિર્મલા સીતારમણ વચગાળાનું બજેટ રજૂ કરશે