ઓલ ઈન્ડિયા મુસ્લિમ જમાતે CAA નોટિફિકેશનનું કર્યું સ્વાગત; કહ્યું- આ પહેલા થવું જોઇતું હતું

નવી દિલ્હી: આગામી લોકસભા ચૂંટણી પહેલા કેન્દ્ર સરકારે નાગરિકતા સંશોધન કાયદો લાગુ કરી દીધો છે. ગૃહ મંત્રાલયે સોમવારે, 11 માર્ચે તેના નિયમો જાહેર કર્યા, જેનું ઓલ ઈન્ડિયા મુસ્લિમ જમાત દ્વારા સ્વાગત કરવામાં આવ્યું છે. સંગઠનના પ્રમુખ મૌલાના શહાબુદ્દીન રિઝવી બરેલવીએ કહ્યું કે તેઓ આનું ‘સ્વાગત’ કરે છે પરંતુ આ પહેલા થઈ જવું જોઈતું હતું.

ઓલ ઈન્ડિયા મુસ્લિમ જમાતના પ્રમુખે કહ્યું કે નાગરિકતા સંશોધન કાયદાના અમલથી દેશના મુસ્લિમ સમુદાય પર કોઈ અસર નહીં થાય. અગાઉ, પાકિસ્તાન, અફઘાનિસ્તાન અને બાંગ્લાદેશના બિન-મુસ્લિમોને નાગરિકતા આપવા માટે કોઈ કાયદો ન હતો, જેઓ ધર્મના નામે અત્યાચાર ગુજારતા હતા. તેનાથી દેશના કરોડો મુસ્લિમોને કોઈ અસર નહીં થાય.

‘લોકોમાં ગેરસમજ હતી, તેથી વિરોધ થયો’
મૌલાના શહાબુદ્દીન રિઝવી બરેલવીએ કહ્યું કે નાગરિકતા સંશોધન કાયદાને લઈને પણ વિરોધ જોવા મળ્યો હતો, તે પણ એટલા માટે કે લોકોમાં તેના વિશે ગેરસમજ હતી. કેટલાક રાજકીય લોકોએ આ ગેરસમજ ઊભી કરી હતી. તેમણે કહ્યું કે દેશના તમામ મુસ્લિમોએ નાગરિકતા સંશોધન કાયદાનું સ્વાગત કરવું જોઈએ.

કેન્દ્ર સરકારે CAA નિયમો જારી કર્યા છે
લોકસભા ચૂંટણી પહેલા કેન્દ્ર સરકારે નાગરિકતા સંશોધન કાયદાના નિયમો જારી કર્યા છે. આ સાથે નક્કી કરવામાં આવ્યું છે કે હવે પાકિસ્તાન, બાંગ્લાદેશ અને અફઘાનિસ્તાનથી ત્રાસ સહન કરીને આવતા બિન-મુસ્લિમો નાગરિકતા મેળવી શકશે. ગૃહમંત્રી અમિત શાહ તેમના પ્લેટફોર્મ પરથી સતત આની જાહેરાત કરી રહ્યા હતા. નાગરિકતા કાયદામાં 2019માં સુધારો કરવામાં આવ્યો હતો પરંતુ તે ચૂંટણી પહેલા જ લાગુ કરવામાં આવ્યો હતો.

નાગરિકતા કાયદામાં 2019 માં સુધારો થયો
ભાજપે 2019 ની લોકસભા ચૂંટણીમાં CAA ને તેના મુખ્ય અભિયાનનો ભાગ બનાવ્યો હતો. બાદમાં સરકાર સત્તામાં આવ્યા બાદ તેને સંસદમાં બિલ તરીકે પસાર કરવામાં આવ્યું હતું. રાષ્ટ્રપતિની સહી બાદ કાયદો તો બન્યો પરંતુ તેનો અમલ થઈ શક્યો નથી. હવે કેન્દ્ર સરકારે તેને 2024ની લોકસભા ચૂંટણી પહેલા જ લાગુ કરી દીધી છે. કેન્દ્રએ મુસ્લિમોને નિશાન બનાવવા માટે CAA અને NRCનો ઉપયોગ કરવાના આરોપોને પણ ફગાવી દીધા હતા.

આ પણ વાંચો- PM મોદી ગુજરાતના પ્રવાસે; 10 નવી વંદે ભારત એક્સપ્રેસને બતાવી લીલી ઝંડી