બજેટ 2025: નાણામંત્રી 1 જુલાઈએ રજૂ કરશે ફુલ બજેટ!

નવી દિલ્હી: મોદી સરકારના બીજા કાર્યકાળ દરમિયાન, 1 ફેબ્રુઆરી, 2024ના રોજ નાણામંત્રી નિર્મલા સીતારમણે નાણાકીય વર્ષ 2025 માટે વચગાળાનું બજેટ રજૂ કર્યું હતું. પરંતુ હવે નવી સરકાર સંપૂર્ણ બજેટ રજૂ કરશે. એવામાં અપેક્ષા છે કે, સરકાર 1 જુલાઈ, 2024ના રોજ સંપૂર્ણ બજેટ રજૂ કરશે. સૂત્રોના જણાવ્યા અનુસાર, નાણામંત્રી નિર્મલા સીતારમણ 1 જુલાઈએ સંપૂર્ણ બજેટ રજૂ કરી શકે છે. સતત ત્રીજી વખત વડાપ્રધાન તરીકે શપથ લીધા બાદ પીએમ મોદી એક્શન મોડમાં જોવા મળી રહ્યા છે.

24 જૂનથી 3 જુલાઈ વચ્ચે સંસદનું વિશેષ સત્ર!

મોદી સરકારે કેબિનેટની પહેલી બેઠકમાં ખેડૂતો અને સામાન્ય માણસને મોટી ભેટ આપ્યા બાદ હવે તે ટૂંક સમયમાં જ દેશના લોકો માટે પોતાનો પિટારો ખોલવા જઈ રહ્યા છે. સૂત્રોના જણાવ્યા અનુસાર 24 જૂનથી 3 જુલાઈ વચ્ચે સંસદનું વિશેષ સત્ર બોલાવવામાં આવી શકે છે. તેમજ મોદી 3.0 સરકારનું પહેલું બજેટ 1 જુલાઈના રોજ રજૂ કરવામાં આવે તેવી શક્યતા છે. સૂત્રોએ જણાવ્યું કે, 26 જૂને 18મી લોકસભા માટે લોકસભાના અધ્યક્ષની ચૂંટણી થશે અને રાષ્ટ્રપતિ 27 જૂને ગૃહને સંબોધિત કરી શકે છે.

8.2 ટકાની મજબૂત જીડીપી વૃદ્ધિ હાંસલ કરી

મોદી 3.0 સરકારમાં, નિર્મલા સીતારમણને ફરી એકવાર નાણા અને કોર્પોરેટ બાબતોના મહત્ત્વપૂર્ણ વિભાગો સોંપવામાં આવ્યા છે. દેશની આર્થિક નીતિ અને કોર્પોરેટ ગવર્નન્સના સંચાલનમાં સારી અપેક્ષાઓને ધ્યાનમાં રાખીને તેમને આ જવાબદારી સોંપવામાં આવી છે. સીતારામણની વાપસી તેના સફળ ટ્રેક રેકોર્ડ પર આધારિત છે. આમાં, ભારતીય અર્થવ્યવસ્થાએ 2023-24માં 8.2 ટકાની મજબૂત જીડીપી વૃદ્ધિ હાંસલ કરી છે. આ વિશ્વની મુખ્ય અર્થવ્યવસ્થાઓમાં સૌથી ઝડપી છે અને ફુગાવાનો દર 5 ટકાથી નીચે આવી ગયો છે.

અર્થતંત્ર પહેલા કરતા વધુ મજબૂત

નિર્મલા સીતારમણએ નાણામંત્રી તરીકેની જવાબદારી સંભાળતી વખતે રાજકોષીય ખાધ પણ 2020-21માં જીડીપીના 9 ટકાથી ઘટીને 2024-25 માટે 5.1 ટકા થઈ ગઈ છે. જેના કારણે અર્થવ્યવસ્થા પહેલા કરતા વધુ મજબૂત બની છે. S&P ગ્લોબલ રેટિંગ્સે દેશની સુધરેલી નાણાકીય સ્થિતિ અને મજબૂત આર્થિક વૃદ્ધિને ટાંકીને ભારતનું સોવરેન રેટિંગ આઉટલુકને સ્થિરથી વધારીને પોઝિટિવ કર્યું છે.

નોકરિયાત વર્ગની શું છે આશા?

વચગાળાના બજેટ દરમિયાન નાણામંત્રી દ્વારા પગારદાર વર્ગને ધ્યાનમાં રાખીને કોઈ જાહેરાત કરવામાં આવી ન હતી. તેથી, રોજગારી મેળવનારા લોકોને આ બજેટમાં સરકાર પાસેથી ઘણી અપેક્ષાઓ છે. હાલ, ટેક્સની જવાબદારી જૂની કર વ્યવસ્થા અને નવી કર વ્યવસ્થાના આધારે બનાવવામાં આવે છે. પગારદાર કલમ ​​નવી કર વ્યવસ્થા હેઠળ, છૂટની મર્યાદા વર્તમાન રૂ. 7 લાખથી વધીને રૂ. 8 લાખ થવાની ધારણા છે. આ સિવાય જૂની ટેક્સ વ્યવસ્થામાં પણ રાહતની અપેક્ષા રાખવામાં આવી રહી છે અને આ હેઠળ ટેક્સમાં છૂટ 2.5 લાખ રૂપિયાથી વધીને 3 લાખ રૂપિયા થઈ શકે છે.